Thường trực Ban Chỉ đạo tỉnh họp triển khai nhiệm vụ cấp bách phòng, chống dịch Covid-19
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh phát biểu tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 03042020_thuong_truc_ban_chi_dao_mixdown.mp3
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh chủ trì cuộc họp.
Tại cuộc họp, các đại biểu tập trung thảo luận các vấn đề trọng tâm: dừng việc di chuyển của người dân từ vùng có dịch về tỉnh Thái Bình từ 0 giờ ngày 3/4 đến hết ngày 15/4; các bệnh viện đa khoa tuyến huyện không được chuyển bệnh nhân lên các bệnh viện tuyến tỉnh trừ các trường hợp cấp cứu; dừng các bếp ăn tập thể tại các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh trên địa bàn tỉnh từ 0 giờ ngày 3/4 đến hết ngày 15/4.
Sau khi nghe ý kiến phát biểu của các đại biểu, kết luận cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh nhấn mạnh: Hiện nay tình hình dịch Covid-19 đang ở giai đoạn phức tạp, việc công bố dịch trên toàn quốc của Thủ tướng Chính phủ nhằm tăng cường hơn nữa các biện pháp phòng chống dịch, đồng thời nâng cao ý thức của người dân. Tại Thái Bình, qua ngày đầu (1/4) thực hiện Chỉ thị số 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, các cấp, các ngành, các huyện, thành phố và các địa phương trong tỉnh đã thực hiện nghiêm túc Lời kêu gọi của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước, Chỉ thị số 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Công điện khẩn số 04/CĐ-UBND của UBND tỉnh; việc cách ly toàn xã hội cơ bản được người dân thực hiện nghiêm, các huyện đã thành lập các tổ tuần tra, tổ tự quản ở khu dân cư, tuy nhiên còn tình trạng nhiều người dân đi lại, nhiều cửa hàng vẫn còn mở cửa.
Hiện nay, tình hình dịch bệnh vẫn đang diễn biến phức tạp. Để phòng, chống dịch hiệu quả, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh đề nghị các cấp, các ngành và các địa phương trong tỉnh tiếp tục thực hiện nghiêm túc Lời kêu gọi của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước; Chỉ thị số 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ; Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Công điện khẩn số 04/CĐ-UBND của UBND tỉnh về việc thực hiện các biện pháp phòng chống dịch. Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh đề nghị từ 0 giờ ngày 3/4 đến hết ngày 15/4 sẽ dừng việc di chuyển của người dân từ vùng có dịch về địa bàn tỉnh Thái Bình; các phương tiện vận tải phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh, phục vụ cho các nhu cầu thiết yếu của người dân, các xe công vụ, các trường hợp đặc biệt như việc hiếu, việc hỷ, xe cấp cứu, người đi làm ở các doanh nghiệp vẫn đi lại bình thường. Giám đốc Công an tỉnh phối hợp với Giám đốc Sở Y tế sẽ triển khai thực hiện nghiêm túc yêu cầu này. Phải kiểm soát chặt chẽ y tế người đi về từ tỉnh ngoài vào Thái Bình, trong đó ngành Y tế tăng cường phương tiện, trang thiết bị cho các lực lượng làm việc, cung cấp cho các chốt danh sách các tỉnh có dịch để thuận tiện cho việc kiểm soát. Bố trí tăng số người tham gia tại các chốt ở huyện, tùy theo tình hình có thể tăng số ca làm việc cho phù hợp, chú trọng tại chốt cầu Tân Đệ và cầu Nghìn.
Về hoạt động của các bệnh viện tuyến huyện, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh thống nhất không chuyển bệnh nhân từ bệnh viện tuyến huyện lên bệnh viện tuyến tỉnh chỉ trừ trường hợp cấp cứu; giao cho Sở Y tế chỉ đạo về mặt chuyên môn bảo đảm yêu cầu tất cả các bệnh viện tuyến huyện phải chịu trách nhiệm thực hiện khám, điều trị các kỹ thuật được phân cấp ở bệnh viện tuyến mình.
Các đại biểu dự cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Đối với hoạt động của các bếp ăn tập thể, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh thống nhất dừng tất cả các bếp ăn tập thể trên địa bàn tỉnh, trường hợp phải tổ chức ăn ca, chủ doanh nghiệp phải cung cấp các suất ăn riêng cho từng công nhân, không ăn tập trung, trường hợp ăn tập trung sẽ không quá 20 người. Để đảm bảo yêu cầu về công tác phòng, chống dịch, giao Ban Quản lý khu kinh tế và các khu công nghiệp tỉnh chỉ đạo, kiểm tra việc thực hiện bảo đảm nghiêm túc; các doanh nghiệp không thực hiện sẽ yêu cầu dừng hoạt động. Các huyện, thành phố phải có trách nhiệm rà soát các doanh nghiệp hoạt động tại các cụm công nghiệp cũng như các doanh nghiệp nằm ngoài khu công nghiệp để thực hiện theo đúng sự chỉ đạo của UBND tỉnh.
Về hoạt động tại các khu cách ly, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh đánh giá cao công tác chủ động phòng, chống dịch, các khu cách ly đã thực hiện tốt các điều kiện ăn, ở và các nhu cầu thiết yếu. Dự kiến trong thời gian tới, Quân khu 3 sẽ đưa về các khu cách ly tập trung của tỉnh khoảng trên 300 trường hợp, đồng chí đề nghị các sở, ngành, đơn vị liên quan và mỗi cá nhân thực hiện nghiêm các yêu cầu đề ra tại khu cách ly. Giao Sở Y tế ban hành quy chế trong khu cách ly về số lượng người, khoảng cách trong phòng cách ly bảo đảm nghiêm ngặt, phòng tránh lây chéo, từ đó góp phần nâng cao hiệu quả công tác phòng, chống dịch.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm