Tiền Hải bảo đảm nguồn điện an toàn, ổn định trong nuôi trồng thủy sản
Nguồn điện ổn định góp phần nâng cao hiệu quả nuôi trồng thủy sản.
Ông Trần Văn Khởi, thôn Hợp Châu, xã Nam Thịnh cho biết: Đến nay gia đình đã hoàn thành thả giống thủy sản trên 3.000m2 và đang tập trung chăm sóc, phòng, chống dịch bệnh. Những ngày qua, tình trạng nắng nóng dẫn đến việc sử dụng điện chạy động cơ tạo ôxy cho ao nuôi tôm tăng cao. Để bảo đảm nguồn điện ổn định, trước khi xuống giống thủy sản, gia đình ông Khởi đã thực hiện cải tạo, thay thế hệ thống dây tải điện, kiểm tra aptomat đáp ứng yêu cầu trong nuôi thủy sản.
Cũng như ông Khởi, anh Đỗ Văn Thiểm, xã Đông Trà có giải pháp tiết kiệm điện mà vẫn bảo đảm chạy hệ thống quạt sục ôxy cho tôm phát triển tốt. Anh Thiểm chia sẻ: Thời gian qua, tôi đã nghiên cứu, tính toán lại diện tích ao giảm từ 6 giàn quạt oxy xuống còn 4 giàn phù hợp với diện tích ao. Đồng thời sử dụng các giàn quạt đặt thẳng hàng nhưng quay ngược chiều nhau nhằm tạo luồng nước đẩy thức ăn cho tôm. Cách này làm giảm số lượng giàn quạt, do đó giảm chi phí đầu tư động cơ, quạt và nhất là giảm tiêu thụ điện năng.
Ông Vũ Huy Hà, Giám đốc Điện lực Tiền Hải cho biết: Trước đây, hạ tầng lưới điện tại các địa phương ven biển còn hạn chế, nhiều hộ nuôi thủy sản, đặc biệt nuôi tôm sử dụng các thiết bị như motor, cánh quạt, trục quay có hiệu suất thấp, tiêu thụ điện năng cao dẫn đến quá tải lưới điện khu vực và ảnh hưởng rất lớn đến quá trình cung cấp điện cho nuôi trồng thủy sản. Thực hiện phong trào xây dựng nông thôn mới, Điện lực Tiền Hải đã đầu tư các dự án, công trình xây dựng hệ thống lưới điện để bảo đảm cấp điện phục vụ phát triển công nghiệp, cũng như nuôi trồng thủy sản, đặc biệt là nuôi tôm công nghệ cao tại các xã ven biển. Đồng thời, tham mưu cho chính quyền địa phương xây dựng quy hoạch vùng nuôi tôm, vận động nhân dân phát triển nuôi tôm đúng với quy hoạch mà huyện đã đề ra nhằm tạo điều kiện cho việc đầu tư lưới điện được đồng bộ và bảo đảm kỹ thuật hơn. Đến nay, hệ thống lưới điện huyện Tiền Hải đã đáp ứng tốt trong sản xuất công nghiệp, sinh hoạt cũng như nuôi trồng thủy sản. Toàn huyện có 454 trạm biến áp, 193.808kVA; 314,56km đường dây trung áp, 1.086,65km đường dây hạ áp. 100% số xã có hệ thống điện nông thôn đạt chuẩn, bảo đảm yêu cầu kỹ thuật của ngành điện. Bước vào vụ nuôi thả thủy sản, hàng năm ngành điện đã tiến hành kiểm tra các vị trí xung yếu dễ mất an toàn trong vận hành và có phương án sửa chữa, xử lý kịp thời các thiết bị trên lưới điện, xử lý các trường hợp có nguy cơ vi phạm an toàn hành lang tuyến. Liên tục theo dõi đo điện áp, sang tải đối với các trạm biến áp đầy tải, non tải nhằm chống quá tải lưới điện, bảo đảm chất lượng điện cung cấp cho các vùng nuôi trồng thủy sản. Tổ chức vệ sinh trạm biến áp và tiến hành kiểm tra định kỳ, thường xuyên duy tu bảo dưỡng, từ đó phòng tránh được những ẩn họa bất thường. Đồng thời ngành điện đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân tiếp cận sử dụng các thiết bị tiết kiệm điện trong quá trình nuôi thủy sản. Trong đó, một số công trình được cải tạo như: cấy trạm biến áp chống quá tải tại 4 xã Nam Thắng, Nam Hải, Đông Xuyên, Tây Giang. Nâng cấp đường dây 975A36 lên 22kV; sửa chữa đường dây 971 trung gian Nam Thanh và các nhánh đường dây tại xã Nam Trung, Nam Hưng, vùng nuôi thủy sản xã Nam Phú...
Theo báo cáo trong tháng 5, sản lượng điện tiêu thụ ở Tiền Hải đã tăng đáng kể, điện thương phẩm ước đạt 29,658 triệu kWh, tăng 5% so với cùng kỳ 2019. Bên cạnh những giải pháp cụ thể để bảo đảm việc cung ứng điện trong sản xuất nông nghiệp, Điện lực Tiền Hải mong muốn người dân, các cơ quan, doanh nghiệp hãy cùng chung tay sử dụng điện tiết kiệm và hiệu quả bằng cách hạn chế sử dụng dây chuyền thiết bị công nghệ có công suất lớn vào giờ cao điểm, tắt các thiết bị điện khi không cần thiết. Các hộ nuôi thủy sản dùng dàn quạt nước tạo ôxy bằng động cơ điện cần chọn sản phẩm có thương hiệu uy tín, hạn chế sử dụng các động cơ cũ, sử dụng nhiều năm. Tận dụng điều kiện lưới điện để sử dụng động cơ điện cho phù hợp. Qua đó, góp phần bảo đảm an toàn cho lưới điện phục vụ sinh hoạt cũng như trong nuôi trồng thủy sản trên địa bàn huyện.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm