Trụ vững qua “cơn bão” bệnh dịch tả lợn châu Phi
Trang trại của ông Phạm Bá Vang ở xã Tân Bình (thành phố Thái Bình) luôn hạn chế người ra vào để tránh lây lan mầm bệnh.
Hết năm 2019, bệnh dịch tả lợn châu Phi trên địa bàn tỉnh được khống chế, UBND tỉnh đã ký quyết định công bố hết dịch bệnh và ra văn bản chỉ đạo các địa phương tích cực tái đàn lợn khôi phục sản xuất. Tuy nhiên, nhiều hộ chăn nuôi lợn ở các địa phương vẫn để trống chuồng, chưa dám tái đàn vì lo bệnh dịch vẫn còn tiềm ẩn nguy cơ bùng phát bất cứ lúc nào. Cũng bị thiệt hại nặng nề do bệnh dịch tả lợn châu Phi, trong khi nhiều người chỉ dám tái đàn dè dặt nuôi một vài con lợn thì cuối năm 2019, ông Đoàn Văn Nhân ở thôn Đông Thành, xã Bình Minh (Kiến Xương) lại đầu tư sửa chữa, xây dựng một dãy chuồng trại quy mô rộng gần 400m2 được trang bị hệ thống máy móc hiện đại có thể phục vụ nuôi hàng trăm con lợn thịt theo hướng an toàn sinh học. Giải thích về sự “liều” của mình, ông Nhân cho biết: Nhà tôi có hai khu chuồng chăn nuôi riêng biệt. Một khu được xây dựng khép kín, trang bị hệ thống máy móc đồng bộ bảo đảm đủ điều kiện chăn nuôi an toàn sinh học dùng để nuôi lợn nái. Khu còn lại nuôi lợn thịt theo phương pháp truyền thống. Khi bệnh dịch tả lợn châu Phi xảy ra, khu nuôi lợn thịt gồm 150 con lớn nhỏ bị mắc bệnh buộc phải tiêu hủy gây thiệt hại khoảng 400 triệu đồng, còn khu nuôi lợn nái không bị ảnh hưởng. Nhận thức rõ được tầm quan trọng của chăn nuôi an toàn sinh học nên tôi đã quyết định cải tạo, xây mới lại toàn bộ khu chuồng nuôi lợn thịt theo quy trình khép kín. Từ đàn lợn nái, chỉ vài tháng sau trang trại đã có nguồn lợn giống để chăn nuôi. Từ đầu năm 2020 đến nay, đàn lợn thịt luôn duy trì từ 40 - 70 con, đã xuất chuồng 2 lứa với giá lợn hơi từ 80.000 - 100.000 đồng/kg, sau khi trừ chi phí chăn nuôi và thiệt hại do dịch bệnh, gia đình tôi thu lãi hàng trăm triệu đồng.
Với thâm niên nuôi lợn gần 20 năm nay, ông Phạm Bá Vang ở xã Tân Bình (thành phố Thái Bình) là chủ của trang trại nuôi lợn rộng hơn 5ha. Trong khi nhiều hộ chăn nuôi lợn điêu đứng vì dịch bệnh, giá cả thị trường bấp bênh thì ông vẫn luôn duy trì đàn lợn nái và lợn thịt với số lượng hơn 4.000 con. Để có được thành quả này, ông Vang đã sớm thay đổi tư duy, mạnh dạn đầu tư hệ thống cơ sở vật chất phục vụ cho chăn nuôi, đổi mới phương thức chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học. Trang trại được các cơ quan chức năng cấp giấy chứng nhận VietGAP và là cơ sở an toàn dịch bệnh. Trong quá trình chăn nuôi, trang trại thực hiện nghiêm ngặt các quy trình từ khâu vệ sinh chuồng trại, sát trùng tiêu độc, lựa chọn thức ăn, thời gian cách ly kháng sinh bảo đảm đủ tiêu chuẩn theo quy định. Đặc biệt, công tác quản lý, cách ly người ra vào trang trại là ưu tiên số một được thực hiện chặt chẽ. Ông đầu tư xây dựng buồng khử khuẩn bằng khí ôzôn nhằm sát trùng người và dụng cụ chăn nuôi. Mỗi dãy chuồng nuôi có riêng một công nhân phụ trách, người khác không được ra vào. Nếu bắt buộc phải đưa người lạ vào trang trại và khu vực chuồng nuôi thì phải ở trong buồng khử khuẩn đủ thời gian 5 phút để tránh mang mầm bệnh từ bên ngoài vào. Mỗi khi thương lái đến thu mua lợn phải đỗ xe ở khu vực cách xa trang trại 1km, trang trại có xe chuyển lợn ra tận nơi. Ông Vang cho biết: Nhờ thực hiện nghiêm ngặt quy trình chăn nuôi an toàn sinh học nên đàn lợn phát triển khỏe mạnh, không mắc dịch bệnh. Hiện tại trang trại có hơn 4.000 con lợn, trong đó 650 lợn nái, sinh sản khoảng 15.000 con giống mỗi năm, còn lại là lợn thịt.
Có thể thấy, việc áp dụng chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học là biện pháp kiên quyết nhằm bảo đảm an toàn cho vật nuôi trước tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp như hiện nay, qua đó mang lại hiệu quả kinh tế cao cho người dân, góp phần thúc đẩy ngành chăn nuôi phát triển ổn định, bền vững.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm