Đổi mới để nâng cao hiệu quả hoạt động
Ứng dụng công nghệ thông tin giúp đại biểu HĐND tỉnh nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động.
Ứng dụng công nghệ thông tin trong điều hành kỳ họp
Hướng tới mô hình “HĐND điện tử” nhằm hiện đại hóa hoạt động, thời gian qua, HĐND tỉnh đã đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong điều hành các kỳ họp theo mô hình “kỳ họp không giấy”. Những chồng tài liệu dày được thay bằng máy tính bảng gọn nhẹ đã cài đặt phần mềm ứng dụng giúp đại biểu nghiên cứu trực tiếp phục vụ việc phát biểu ý kiến hoặc tranh luận và thực hiện biểu quyết trực tuyến... Phần mềm cũng giúp việc điểm danh đại biểu, đăng ký chất vấn, đăng ký thảo luận được thực hiện nhanh với độ chính xác cao. Việc đổi mới, ứng dụng công nghệ thông tin vào kỳ họp đã góp phần nâng cao chất lượng hoạt động của HĐND tỉnh theo hướng chuyên nghiệp, hiện đại. Đại biểu Đinh Thị Hồng Thái, tổ Quỳnh Phụ cho biết: Từ khi HĐND tỉnh đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động giúp công việc của đại biểu thực hiện tại kỳ họp hiệu quả hơn, phát huy tốt hơn vai trò, trách nhiệm trước cử tri và nhân dân.
Chất vấn đã bám sát vấn đề thực tiễn đặt ra
Là Chủ tịch Hội Người cao tuổi xã Điệp Nông (Hưng Hà), ông Ngô Đức Bình đặc biệt quan tâm theo dõi các kỳ họp HĐND tỉnh qua chương trình truyền hình trực tiếp. Theo ông Bình: Hoạt động chất vấn và trả lời chất vấn trong những kỳ họp gần đây của HĐND tỉnh ngày càng phong phú về nội dung, bám sát hơn yêu cầu của cuộc sống, đáp ứng được tâm tư, nguyện vọng của cử tri. Các đại biểu HĐND tỉnh đã hoàn thành tốt nhiệm vụ người đại biểu của nhân dân, nói những vấn đề nhân dân quan tâm. Theo ông Bình, việc trả lời chất vấn của các cơ quan và cá nhân có trách nhiệm cũng có nhiều cải tiến, đã thẳng thắn, nghiêm túc giải trình những vấn đề mà đại biểu nêu, nhận trách nhiệm và đề xuất các giải pháp nhằm giải quyết những tồn tại, hạn chế. Nhận xét của ông Bình cũng là nhận xét của nhiều cử tri trong tỉnh khi theo dõi các phiên chất vấn và trả lời chất vấn tại các kỳ họp HĐND tỉnh. Câu hỏi chất vấn đã đề cập nhiều vấn đề bức xúc, thiết thực mà đông đảo cử tri quan tâm trong công tác quản lý về: đất đai, môi trường, giáo dục, thực hiện chế độ chính sách, nông nghiệp, nông dân, nông thôn... Để việc chất vấn và trả lời chất vấn ngày càng thực chất và hiệu quả hơn, HĐND tỉnh rút ngắn thời gian hỏi và người trả lời đi thẳng vào vấn đề, có lộ trình, giải pháp khắc phục tồn tại, yếu kém. Với cách làm này, đã có nhiều vấn đề cử tri bức xúc được đưa ra chất vấn, nhiều vấn đề được giải quyết triệt để, kịp thời, được cử tri và nhân dân ghi nhận, đánh giá cao như: vấn đề xử lý ô nhiễm môi trường tại khu công nghiệp Tiền Hải, thu hút nhà đầu tư vào khu công nghiệp Gia Lễ, xây dựng Trường Tiểu học Trần Hưng Đạo... Ông Vũ Huy Phúc, phường Trần Hưng Đạo (thành phố Thái Bình) cho biết: Chúng tôi rất mừng vì kiến nghị của người dân muốn xây dựng trường tiểu học trên địa bàn đã được đại biểu HĐND tiếp thu, đưa ra chất vấn và đã được các sở, ngành, thành phố vào cuộc tháo gỡ, giải quyết. Đến nay, Trường Tiểu học Trần Hưng Đạo đã xây dựng xong, khang trang, hiện đại, bắt đầu từ năm học này con em của phường không phải đi học nhờ nữa.
Phiên giải trình - hình thức giám sát đặc biệt
Việc tổ chức phiên giải trình giữa 2 kỳ họp là hình thức giám sát đặc biệt, là đổi mới, điểm nhấn quan trọng của Thường trực HĐND tỉnh thời gian qua. Ông Trịnh Quang Hiệp, Trưởng ban Kinh tế - Ngân sách, HĐND tỉnh cho biết: Phiên giải trình thực chất là một kỳ họp chuyên đề thu nhỏ, chuyên sâu vào một vấn đề cử tri quan tâm nhưng đối tượng chất vấn, giải trình không dừng lại ở thành viên UBND tỉnh, thủ trưởng các sở, ngành của tỉnh mà còn là lãnh đạo, trưởng ban, ngành của các huyện, thành phố có liên quan. Vì thế, việc giải trình sẽ sâu hơn, cụ thể và chi tiết hơn, làm rõ được trách nhiệm, tìm giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, bảo đảm đạt mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, đáp ứng mong đợi của cử tri. Dù mới chỉ tổ chức được một phiên giải trình nhưng đã tạo sự chuyển biến rõ nét trong công tác quản lý, sử dụng đất và công tác bảo vệ môi trường không chỉ ở cụm công nghiệp mà còn ở cả các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Những sai phạm mà Thường trực HĐND tỉnh chỉ ra đã kịp thời bị xử lý; một số doanh nghiệp đã hoàn thiện những thủ tục còn thiếu theo đúng quy định về quản lý đất đai, môi trường, tự giác gỡ bỏ biển hiệu sai phạm, dọn cửa hàng, cửa quán mở không phép...
Để đạt được mục tiêu, chỉ tiêu nhiệm vụ đã đề ra trong cả nhiệm kỳ 2016 - 2021, thời gian tới HĐND tỉnh sẽ tiếp tục đổi mới hoạt động theo hướng sâu sát, thiết thực; đại biểu HĐND tiếp tục đề cao trách nhiệm, gắn bó mật thiết với nhân dân bằng cả trách nhiệm, tâm huyết và tấm lòng.
Hiếu Nghĩa
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm