“Tiếp lửa” cho phong trào thi đua
Bộ CHQS tỉnh trưng bày các tác phẩm tham gia cuộc thi tìm hiểu 30 năm ngày hội quốc phòng toàn dân (22/12/1989 - 22/12/2019) và 75 năm ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2019).
Thượng tá Nguyễn Tiến Quang, Chủ nhiệm Chính trị Bộ CHQS tỉnh nhấn mạnh: Phòng Chính trị đã tích cực hướng dẫn, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị lực lượng vũ trang (LLVT) tỉnh đẩy mạnh thực hiện phong trào TĐQT bằng nhiều hình thức phong phú, đa dạng, hướng mạnh về cơ sở. Thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, đồng thời hướng dẫn, chỉ đạo các tập thể, cá nhân đăng ký “làm theo” Bác bằng những việc làm cụ thể, thiết thực. 5 năm qua, LLVT tỉnh đã có nhiều mô hình sáng tạo, hiệu quả trong thực hiện phong trào TĐQT gắn với thực hiện phong trào thi đua yêu nước như mô hình “Hòm tiết kiệm làm theo lời Bác”, “Vườn rau tăng gia làm theo lời Bác”, “LLVT tỉnh đồng hành với chương trình cặp lá yêu thương hướng tới học sinh nghèo vượt khó”, “Hũ gạo tiết kiệm làm theo lời Bác”...
Từ nguồn tiết kiệm tự nguyện thông qua các mô hình, hàng năm các cơ quan, đơn vị LLVT tỉnh đã trích quỹ hàng trăm triệu đồng để thăm hỏi thân nhân và cán bộ, chiến sĩ ốm đau, gia đình chính sách, phụng dưỡng mẹ Việt Nam anh hùng; đồng thời, nhận đỡ đầu và hỗ trợ 35 cháu học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn số tiền 300.000 đồng/cháu/tháng đến khi tốt nghiệp THPT. Thực hiện phong trào “Cả nước chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, các cơ quan, đơn vị đã hỗ trợ, giúp đỡ 96 gia đình có hoàn cảnh khó khăn với tổng số tiền hỗ trợ trên 360 triệu đồng.
Không chỉ “tiếp lửa” để nhân rộng các mô hình dân vận khéo, hướng về cơ sở, Phòng Chính trị còn tích cực tham mưu Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội, chính sách xã hội, chính sách đối với người có công với tinh thần trách nhiệm cao. Giai đoạn 2015 - 2020, Phòng đã tham mưu Bộ CHQS tỉnh xét duyệt và đề nghị hưởng trợ cấp đối với người tham gia kháng chiến, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế theo các quyết định của Thủ tướng Chính phủ hơn 39.000 trường hợp bảo đảm đúng người, đúng đối tượng. Ngoài ra, đơn vị đã tiến hành xác minh, khảo sát, tham mưu Bộ CHQS tỉnh chỉ đạo lực lượng tìm kiếm, quy tập, truy điệu, an táng 30 hài cốt liệt sĩ hy sinh trong thời kỳ chống Pháp trên địa bàn tỉnh bảo đảm trang trọng, chu đáo. Từ năm 2015 đến nay, cơ quan quân sự các cấp trong tỉnh đã vận động ủng hộ xây dựng 13 nhà đồng đội, 33 nhà tình nghĩa cho các đối tượng chính sách với tổng số tiền trên 3,6 tỷ đồng. Hưởng ứng phong trào “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”, cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh đã tự nguyện hiến 11.000m2 đất, quyên góp ủng hộ trên 1,3 tỷ đồng, huy động 52.202 ngày công tham gia tu sửa, nạo vét kênh mương, làm đường giao thông nông thôn.
Cán bộ Ban Chính sách, Phòng Chính trị Bộ CHQS tỉnh tiếp công dân tại trụ sở cơ quan.
Bên cạnh đó, Phòng đã tham mưu Bộ CHQS tỉnh chỉ đạo các cơ quan, đơn vị LLVT tỉnh phối hợp với Trung đoàn 8 (Sư đoàn 395, Quân khu 3) và các đơn vị quân đội trên địa bàn tỉnh tham gia khắc phục phòng, chống thiên tai, trồng cây xanh, chăm sóc, bảo vệ rừng ngập mặn, khơi thông dòng chảy, vệ sinh môi trường, làm sạch biển.
Đại tá Trần Quang Thanh, Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh khẳng định: Phòng Chính trị Bộ CHQS tỉnh là “hạt nhân” nòng cốt, tham mưu tích cực cho Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị thực hiện phong trào thi đua “Dân vận khéo”, “Đơn vị dân vận tốt” đạt chất lượng, hiệu quả, đi vào chiều sâu; đồng thời, chỉ đạo cơ quan, đơn vị LLVT tỉnh nắm chắc cơ sở, phối hợp chặt chẽ với các lực lượng tham gia xử lý kịp thời các vụ việc phức tạp xảy ra, góp phần giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, tạo điều kiện thúc đẩy kinh tế - xã hội của tỉnh phát triển bền vững.
Với những kết quả và thành tích đã đạt được 5 năm qua Đảng bộ Phòng Chính trị luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, cơ quan vững mạnh toàn diện, 100% cán bộ, đảng viên hoàn thành xuất sắc và hoàn thành tốt nhiệm vụ, luôn là đơn vị đi đầu trong phong trào thi đua trong LLVT tỉnh.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm