Phát huy hiệu quả các mô hình tự quản về an ninh trật tự, an toàn giao thông
Tổ tự quản ANTT, ATGT của Chi hội CCB tổ 15, phường Kỳ Bá (thành phố Thái Bình) thường xuyên nhắc nhở các hộ dân không lấn chiếm vỉa hè, lòng, lề đường.
Câu lạc bộ CCB tự quản về an ninh trật tự (ANTT), an toàn giao thông (ATGT) tổ 15, phường Kỳ Bá, thành phố Thái Bình có 54 thành viên. Từ khi thành lập đến nay, hoạt động của câu lạc bộ luôn được duy trì đều đặn, hiệu quả.
Ông Vũ Văn Vui, Chi hội trưởng Chi hội CCB tổ 15, phường Kỳ Bá cho biết: Địa bàn tổ 15 trải dài gần 1km trên trục đường Lý Bôn với nhiều điểm nóng về ANTT, ATGT, trong đó tập trung tại cổng Trường Đại học Y Dược Thái Bình, Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Phụ sản Thái Bình và có hơn 70 hộ kinh doanh tạp hóa, nhiều hàng ăn uống, tiểu thương hay tập trung bày bán hàng hóa trước cổng bệnh viện nên tình hình ANTT, ATGT ở đây rất phức tạp. Câu lạc bộ CCB tự quản về ANTT, ATGT tổ 15 đã phối hợp với lực lượng công an phường Kỳ Bá, công an thành phố Thái Bình tổ chức nhiều đợt ra quân nhắc nhở người dân không lấn chiếm vỉa hè, lòng, lề đường, trả lại hành lang cho người đi bộ. Một số hội viên đảm nhận nhiệm vụ phân luồng giao thông thường có mặt tại các ngã ba, ngã tư để tham gia phân luồng giao thông mỗi khi xảy ra ùn tắc. Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nên câu lạc bộ CCB tự quản về ANTT, ATGT tổ 15 luôn duy trì hoạt động tốt và tạo được sức lan tỏa. Các hộ kinh doanh đã tháo dỡ 70 mái che, mái vẩy, không lấn chiếm hành lang của người đi bộ, hòa giải 10 vụ xô xát, 15 vụ va chạm giao thông, được nhân dân ghi nhận và cấp ủy, chính quyền địa phương đánh giá cao. Nhiều năm liền, câu lạc bộ được Hội CCB thành phố, chính quyền địa phương khen thưởng vì có nhiều đóng góp trong thực hiện phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”.
Cũng như tổ 15, mô hình câu lạc bộ CCB tự quản về ANTT, ATGT của Hội CCB xã Minh Hòa, huyện Hưng Hà là một trong những điểm sáng trong công tác bảo đảm ANTT, ATGT.
Ông Hoàng Đình Đề, tổ trưởng tổ ANTT, ATGT của Hội CCB xã Minh Hòa chia sẻ: Các thành viên trong câu lạc bộ đã tuyên truyền, vận động các hộ kinh doanh tháo dỡ 112 mái che, mái vẩy, 32 biển quảng cáo, tham gia phối hợp triệt phá 6 tụ điểm cờ bạc, số đề, hòa giải thành công 6 vụ va quệt xe máy, 2 vụ ẩu đả. Tại các nút giao, điểm tập trung đông người như trước cổng trường học, chợ dân sinh, Hội CCB xã luôn có 12 thành viên trực 4 tiếng/ngày vào lúc cao điểm để tham gia phân luồng giao thông. Vì vậy, 5 năm qua không xảy ra ùn tắc giao thông, được nhân dân ghi nhận, đánh giá cao.
Ông Nguyễn Văn Hán, Chủ tịch Hội CCB tỉnh cho biết: Trên địa bàn tỉnh có rất nhiều mô hình tự quản về ANTT, ATGT, câu lạc bộ phòng, chống ma túy được Trung ương Hội CCB Việt Nam chọn làm điểm để nhân rộng như: Mô hình tự quản về ATGT cống Rút, xã Hùng Dũng, huyện Hưng Hà duy trì hoạt động hơn 20 năm; mô hình tự quản về ATGT của Hội CCB xã Vũ Quý, huyện Kiến Xương... nhiều năm liền được Trung ương Hội CCB Việt Nam, UBND tỉnh, Hội CCB tỉnh tặng bằng khen. Từ năm 2015 đến nay, Hội CCB tỉnh tổ chức bình quân từ 1 - 2 hội nghị với trên 3.000 lượt cán bộ hội CCB từ tỉnh tới cơ sở tham gia. Tại hội nghị, chúng tôi phổ biến tình hình, kết quả đấu tranh phòng, chống các loại tội phạm trong tỉnh và quán triệt, phổ biến về nhiệm vụ, hướng dẫn nghiệp vụ trong công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm, giữ gìn ANTT, ATGT cho hội viên. Hội CCB tỉnh đã kiện toàn 1.306 tổ CCB tự quản về ANTT, 466 tổ hòa giải, 207 câu lạc bộ phòng, chống ma túy với trên 20.000 thành viên tham gia. Các tổ tự quản, câu lạc bộ cơ bản làm tốt nhiệm vụ tuyên truyền, vận động CCB và nhân dân chấp hành nghiêm chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; đồng thời nắm tình hình, chủ động phát hiện những biểu hiện nghi vấn để báo cáo với chính quyền, phối hợp với lực lượng chức năng truy quét, triệt xóa các tụ điểm phức tạp. Ngoài ra, hội CCB cấp huyện, xã thường xuyên phối hợp với lực lượng công an cùng cấp chủ động nắm bắt tình hình những khu vực có nguy cơ mất ANTT, ATGT, điểm nóng về ma túy, từ đó có biện pháp xử lý, góp phần bảo vệ và giữ bình yên cho nhân dân. Tổng kết phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc” giai đoạn 2015 - 2020, Hội CCB tỉnh có 10 đơn vị được các cấp khen thưởng vì đã có đóng góp tích cực trong thực hiện phong trào thi đua.
Thời gian tới, Hội CCB tỉnh tiếp tục tuyên truyền, vận động hội viên, nhân dân thực hiện tốt các quy định của pháp luật về bảo đảm ANTT, ATGT; thực hiện cuộc vận động “CCB Việt Nam tham gia giữ gìn trật tự ATGT” và phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc”; phối hợp cùng các cơ quan, đơn vị, trường học trên địa bàn tỉnh bồi dưỡng kiến thức pháp luật về ATGT cho học sinh. Các cấp hội CCB kiện toàn và củng cố các câu lạc bộ, tổ, đội tự quản về ANTT, ATGT, phòng, chống ma túy, góp phần giữ bình yên cho cuộc sống.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm