Kỷ niệm 50 năm ngày thành lập Hội Văn học Nghệ thuật Thái Bình
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh tặng hoa chúc mừng lễ kỷ niệm.
Audio: 0412_ky_niem_van_hoc_nghe_thuạt__mixdown.mp3
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh dự lễ kỷ niệm.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao Bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể, các nhân.
Năm 1970, khi cuộc kháng chiến chống đế quốc Mỹ vào giai đoạn ác liệt, nhận thấy rõ vai trò, trọng trách của VHNT trong cổ vũ, vận động nhân dân, Ủy ban Hành chính tỉnh đã ban hành Nghị quyết về việc thành lập Hội VHNT Thái Bình, là một trong những hội được thành lập sớm nhất cả nước.
50 năm qua, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, các thế hệ cán bộ, công chức, viên chức, hội viên Hội VHNT Thái Bình đã phát huy tinh thần đoàn kết, lao động sáng tạo, dùng ngòi bút, tác phẩm và trái tim yêu nước làm vũ khí sắc bén trên mặt trận tư tưởng - văn hóa. Qua 10 kỳ đại hội, đến nay, Hội VHNT Thái Bình có 289 hội viên, trong đó 123 hội viên đã được kết nạp vào các hội chuyên ngành trung ương. Tổ chức hội có bước phát triển, trưởng thành, hiện nay có 8 chi hội chuyên ngành, Văn phòng Hội và Tạp chí Văn nghệ Thái Bình.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh khẳng định ở bất kỳ giai đoạn nào, Hội VHNT cũng thực hiện tốt vai trò là nơi tập hợp các văn nghệ sĩ, phát huy sức mạnh, sứ mệnh của VHNT, thực hiện các nhiệm vụ chính trị được giao. Các văn nghệ sĩ của tỉnh luôn giữ vững lập trường, quan điểm, tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, vào công cuộc đổi mới của quê hương, đất nước, miệt mài lao động nghệ thuật, đáp ứng nhu cầu hưởng thụ VHNT của nhân dân. Nhiều tác phẩm đã phát hiện và khẳng định những nhân tố mới, những điển hình tiên tiến, góp phần xây dựng nền tảng tinh thần xã hội, thúc đẩy kinh tế - xã hội phát triển.
Để xây dựng phong trào hội phát triển, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị Hội VHNT và các văn nghệ sĩ cần tiếp tục quán triệt sâu sắc các quan điểm, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, chủ trương, chính sách của tỉnh về văn hóa, VHNT trong thời kỳ mới cũng như chiến lược phát triển văn hóa và con người Việt Nam theo yêu cầu phát triển bền vững của đất nước. Bên cạnh đó, cần tập trung củng cố Hội VHNT vững mạnh, đoàn kết, thống nhất, thực sự là hạt nhân, nòng cốt để tập hợp, động viên và tạo điều kiện cho hội viên phát huy tiềm năng sáng tạo, chủ động, tích cực góp sức xây dựng, phát triển sự nghiệp VHNT của tỉnh; tăng cường công tác giáo dục, định hướng tư tưởng chính trị gắn với đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh trong cán bộ, viên chức và hội viên; khuyến khích, hướng dẫn quần chúng nhân dân tham gia sáng tạo, bảo tồn, phát huy những giá trị văn hóa, văn nghệ truyền thống của quê hương, đất nước…
Tại lễ kỷ niệm, các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc đã được nhận bằng khen, kỷ niệm chương vì sự nghiệp VHNT Việt Nam của Liên hiệp các Hội VHNT Việt Nam, UBND tỉnh.
Tú Anh
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm