Khảo sát năng lực hướng dẫn viên du lịch chùa Keo
Hướng dẫn viên thực hành thuyết minh di tích trong đợt khảo sát năng lực. Ảnh: Thảo Tiên
Các hướng dẫn viên đã trực tiếp thực hiện kỹ năng hướng dẫn trước sự thẩm định, chứng kiến của lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, lãnh đạo UBND huyện Vũ Thư, Phòng Văn hóa huyện Vũ Thư, đại diện trụ trì chùa Keo, các chuyên gia văn hóa cùng đông đảo du khách thập phương.
Qua buổi khảo sát, các chuyên gia trong lĩnh vực văn hóa, các đại biểu đều đánh giá đội ngũ hướng dẫn viên đã bảo đảm những kỹ năng cơ bản về nghiệp vụ hướng dẫn, có khả năng truyền tải những thông tin cơ bản về giá trị của di tích đến với đông đảo du khách thập phương.
Tuy nhiên, về công tác hướng dẫn vẫn bộc lộ một số hạn chế cần khắc phục. Theo đó, đội ngũ hướng dẫn viên cần có sự đầu tư đồng bộ trang phục, thiết bị phục vụ hoạt động thuyết minh; xác định được đối tượng thuyết minh để linh hoạt trong việc sử dụng hình thức giới thiệu; cách sử dụng văn phong cần chính xác, mô tả hiện vật cần dựa trên giá trị thực tế; cần quan tâm đến việc giới thiệu các giá trị di sản văn hóa phi vật thể, yếu tố tạo nên sự khác biệt của di tích.
Bên cạnh đó, các hướng dẫn viên cần trau dồi kỹ năng hướng dẫn, tích cực quảng bá nét đẹp văn hóa, tạo chuỗi liên kết du lịch với các địa danh du lịch trên địa bàn tỉnh, nhằm thu hút khách tham quan về với Thái Bình.
Buổi khảo sát cũng là dịp để ngành Văn hoá, Thể thao và Du lịch đánh giá cụ thể, chi tiết hơn chất lượng đội ngũ hướng dẫn viên, qua đó có những điều chỉnh phù hợp, tìm ra những giải pháp nhằm thúc đẩy hoạt động du lịch của tỉnh nhà trong thời gian tới.
Thảo Tiên
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm