Kiến Xương phát triển quỹ khuyến học, khuyến tài
Quỹ khuyến học Bùi Nhùi Rơm trao học bổng cho học sinh có thành tích cao trong học tập và học sinh nghèo vượt khó.
Quỹ khuyến học Bùi Nhùi Rơm ra đời từ năm 2016 do con em xa quê xã Vũ Trung (Kiến Xương) xây dựng với mục đích giúp học sinh trong xã tự nhóm ngọn lửa học tập cho chính mình, từ đó phát huy truyền thống hiếu học của quê hương, rèn luyện ý chí phấn đấu, niềm đam mê học tập. Vào dịp khai giảng hàng năm, quỹ sẽ trích tiền lãi để khen thưởng, động viên học sinh giỏi và hỗ trợ học sinh nghèo vượt khó. Nhằm tạo sự công bằng cho người được khen thưởng, các thành viên ở mỗi lớp sẽ tự lựa chọn và đề cử thông qua những phiếu bầu.
Ông Nguyễn Trọng Mao, Chủ tịch Hội Khuyến học xã Vũ Trung chia sẻ: Quỹ khuyến học Bùi Nhùi Rơm do ông Đặng Xuân Tân, người con quê hương đứng ra thành lập không chỉ góp phần thúc đẩy công tác khuyến học, khuyến tài tại địa phương mà còn tạo ra phong trào thi đua học tập cho học sinh ở các khối lớp. Từ ngày có quỹ khuyến học Bùi Nhùi Rơm, số lượng học sinh giỏi các cấp của địa phương tăng cao. Dịp khai giảng năm học 2016 - 2017, quỹ đã khen thưởng 42 học sinh giỏi và học sinh có hoàn cảnh khó khăn có ý thức vươn lên trong học tập, mỗi suất học bổng trị giá 500.000 đồng. Ngoài ra, quỹ còn lựa chọn 4 học sinh xuất sắc toàn diện để trao thưởng, mỗi phần thưởng trị giá 1 triệu đồng. Tháng 9 tới, quỹ sẽ trao 48 suất quà cho học sinh trường tiểu học, THCS trên địa bàn xã. Ngoài quỹ khuyến học Bùi Nhùi Rơm, ở Kiến Xương còn có quỹ khuyến học Cánh Diều, quỹ khuyến học xã Đình Phùng… Đây là những quỹ khuyến học do con em xa quê gây dựng. Hàng năm, các quỹ đều trao thưởng cho học sinh nghèo vượt khó và học sinh đạt thành tích cao trong học tập.
Ông Phạm Kim Doanh, Chủ tịch Hội Khuyến học huyện cho biết: Do có sự chỉ đạo sát sao của các cấp ủy đảng, chính quyền, nhận thức của người dân về công tác xây dựng quỹ khuyến học, khuyến tài ngày càng được nâng lên. Cùng với những người con xa quê thành đạt, nhiều dòng họ, thôn làng đã tích cực động viên người dân xây dựng quỹ, tiêu biểu là các dòng họ: Nguyễn Trí (Quang Trung), Trần Sỹ (Bình Nguyên), Phan Thế (Thượng Hiền), Đoàn (Lê Lợi) và các thôn Phú Mỹ (Bình Minh), Trà Đoài (Quang Trung)… Đến nay, quỹ khuyến học toàn huyện đã đạt trên 11,2 tỷ đồng, trong đó quỹ khuyến học huyện hơn 202 triệu đồng; quỹ khuyến học các xã, thị trấn hơn 1,6 tỷ đồng; quỹ khuyến học thôn, khu phố hơn 2,1 tỷ đồng; quỹ khuyến học dòng họ hơn 2,3 tỷ đồng; quỹ khuyến học cơ quan, đơn vị, nhà trường 802 triệu đồng, số còn lại là quỹ khuyến học của các gia đình. Nhờ quỹ khuyến học, khuyến tài, nhiều học sinh được nâng bước tới trường, vươn lên đạt thành tích cao trong học tập. Năm 2016, toàn huyện có 21.716 lượt giáo viên, học sinh được khen thưởng với tổng số tiền 1,52 tỷ đồng. Chỉ tính từ đầu năm đến nay, đã có khoảng 1.400 học sinh, giáo viên trong huyện được trao thưởng.
Phấn đấu quỹ khuyến học toàn huyện đạt trên 11,5 tỷ đồng và trao thưởng cho 22.000 học sinh, giáo viên trong năm 2017, hội khuyến học các cấp đang tiếp tục phát động phong trào xây dựng quỹ khuyến học, tập trung việc nuôi heo khuyến học tại các nhà trường; hỗ trợ thủ tục làm hồ sơ trình các cấp có thẩm quyền khi các tổ chức, cá nhân muốn xây dựng quỹ. Trong tháng khuyến học, hội khuyến học các xã, thị trấn tiếp tục vận động các nhà hảo tâm chung tay xây dựng quỹ khuyến học, đồng thời duy trì hiệu quả nguồn quỹ, bảo đảm công khai, minh bạch, tạo niềm tin cho người hỗ trợ và người được khen thưởng, động viên.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ tám HĐND huyện Đông Hưng quyết định nhiều nội dung quan trọng 16.07.2024 | 11:43 AM
- Thủ tướng Estonia từ chức 16.07.2024 | 11:00 AM
- Taxi bay hydro cất hạ cánh thẳng đứng 16.07.2024 | 10:13 AM
- Đại hội toàn quốc đảng Cộng hòa thống nhất đề cử ông Donald Trump làm ứng viên Tổng thống Mỹ 16.07.2024 | 10:14 AM
- Đến với người có công 16.07.2024 | 10:15 AM
- Tăng cường quản lý chất lượng con giống gia cầm 16.07.2024 | 10:15 AM
- Nhà phố với các khu vườn trong vỏ bọc rỗng 16.07.2024 | 10:16 AM
- Cải cách hành chính theo tinh thần “5 đẩy mạnh” 16.07.2024 | 09:05 AM
- Thành phố: Chủ động ứng phó các tình huống trong mùa mưa bão 16.07.2024 | 09:06 AM
- Một số cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 nhanh và chính xác từ 8h ngày 17/7/2024 16.07.2024 | 09:06 AM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm