Hưng Hà kiểm soát dịch bệnh sốt xuất huyết
Phát tờ rơi tuyên truyền về tác hại của bệnh sốt xuất huyết cho học sinh tại xã Đoan Hùng (Hưng Hà).
Theo ông Nguyễn Văn Ba, Chủ tịch UBND xã Đoan Hùng: Là xã đầu tiên trên địa bàn huyện và có số ca mắc sốt xuất huyết nhiều nhất huyện nên ngay khi phát hiện dịch bệnh, cùng với việc báo cáo cấp trên và ngành chuyên môn, địa phương đã thành lập Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tư vấn, hướng dẫn nhân dân phòng, chống bệnh sốt xuất huyết và tiến hành phun hóa chất, huy động lực lượng làm vệ sinh môi trường. Chủ động bố trí kinh phí triển khai các biện pháp ngăn chặn không cho dịch bệnh lây lan ra diện rộng. Nhờ sự vào cuộc tích cực và thực hiện các biện pháp hiệu quả, từ ngày 24/8 đến nay, xã Đoan Hùng chưa phát hiện thêm trường hợp mắc sốt xuất huyết.
Thực hiện chỉ đạo của huyện, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Hưng Hà đã chỉ đạo cán bộ, hội viên ở 35/35 xã, thị trấn tổ chức vệ sinh đường làng ngõ xóm, phát quang bụi rậm, khơi thông cống rãnh, diệt loăng quăng, bọ gậy, muỗi. Cùng với đó, các cấp hội hướng dẫn nhân dân thực hiện tốt các biện pháp vệ sinh cá nhân, vệ sinh môi trường, xử lý rác thải, sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh..., góp phần phòng, chống hiệu quả bệnh sốt xuất huyết.
Chị Nguyễn Thị Lệ Hà, Chủ tịch Hội LHPN huyện cho biết: Tiêu biểu trong hoạt động phòng, chống sốt xuất huyết có thể kể đến Hội LHPN xã Tây Đô tổ chức cho gần 400 lượt hội viên xuống đường vệ sinh môi trường. Ngoài ra, Hội LHPN các xã Kim Trung, Đoan Hùng, thị trấn Hưng Nhân… cũng đã vận động hàng trăm lượt hội viên tham gia vệ sinh môi trường phòng, chống dịch.
100% các trường THCS, tiểu học, mầm non trên địa bàn huyện được phun hóa chất phòng bệnh sốt xuất huyết.
Theo bác sĩ Phạm Văn Hải, Phó Giám đốc Trung tâm Y tế huyện Hưng Hà: Đến hết ngày 6/9/2017, toàn huyện có 92 bệnh nhân mắc sốt xuất huyết ở 29/35 xã, thị trấn, trong đó 76 bệnh nhân test nhanh có dương tính, 16 bệnh nhân dương tính xác định. Phần lớn các bệnh nhân đã được điều trị khỏi, hiện toàn huyện có 3 bệnh nhân mắc mới tại xã Thái Hưng và thị trấn Hưng Nhân đang được điều trị.
Bác sĩ Chu Sĩ Đảo, Trưởng khoa Kiểm soát dịch cho biết thêm: Trước tình hình dịch bệnh sốt xuất huyết trên địa bàn diễn biến phức tạp, Trung tâm đã phối hợp tổ chức điều tra các chỉ số muỗi và bọ gậy tại một số xã như Đoan Hùng, Minh Khai, Minh Hòa. 100% các trường THCS, tiểu học và mầm non trên địa bàn huyện được phun hóa chất, xử lý môi trường phòng, chống dịch bệnh. Trung tâm cũng tiến hành cấp phát 43 lít hóa chất diệt muỗi, 100kg Cloramin B cho các địa phương trong huyện. Ngoài số hóa chất được cấp, nhiều địa phương đã chủ động mua thêm hóa chất và tổ chức phun phòng, chống dịch như các xã Duyên Hải, Đoan Hùng, Hồng Minh…
Mặc dù bước đầu dịch bệnh sốt xuất huyết ở Hưng Hà đã được kiểm soát song diễn biến dịch bệnh còn nhiều phức tạp. Do đó, việc phòng, chống dịch bệnh trên địa bàn huyện vẫn đang được cấp ủy, chính quyền các địa phương thường xuyên quan tâm, thực hiện nghiêm túc theo chỉ đạo của tỉnh và ngành chuyên môn.
Ông Đỗ Văn Bình, Phó Chủ tịch UBND huyện cho biết: Để thực hiện hiệu quả công tác phòng, chống dịch bệnh sốt xuất huyết, trong thời gian tới, huyện tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền phòng, chống dịch bệnh. Chú trọng việc giám sát dịch bệnh chặt chẽ, phân công cán bộ theo dõi cơ sở nhằm phát hiện sớm các trường hợp nghi ngờ mắc sốt xuất huyết để có biện pháp tư vấn, xử lý kịp thời. Tổ chức phun phòng ngay những ổ dịch mới phát hiện. Đặc biệt, chỉ đạo các địa phương không chủ quan, lơ là trong phòng, chống dịch bệnh. Kiểm tra, rà soát cơ số thuốc, phương tiện, hóa chất phòng, chống dịch, bảo đảm chủ động, kịp thời khi có dịch bệnh xảy ra.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm