Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện trả lời chất vấn về hỗ trợ đóng mới tàu cá theo Nghị định 67 của Chính phủ
Đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát.
Đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì buổi giám sát.
Tại kỳ họp thứ tư, HĐND tỉnh khóa XVI, đại biểu chất vấn thủ trưởng ngành Ngân hàng và ngành Nông nghiệp về nguyên nhân các hộ ngư dân trên địa bàn huyện Thái Thụy chưa được vay vốn đóng mới tàu cá theo Nghị định 67 của Chính phủ; chất lượng tàu và hiệu quả khai thác. Thủ trưởng ngành Ngân hàng và ngành Nông nghiệp đã trực tiếp báo cáo giải trình ý kiến chất vấn của đại biểu.
Sau kỳ họp, Ngân hàng Nhà nước tỉnh đã chỉ đạo các ngân hàng thương mại tham gia chương trình rà soát, hướng dẫn chủ tàu cơ chế, chính sách; trực tiếp xuống làm việc với từng chủ tàu đề nghị vay vốn để tư vấn lập phương án đầu tư, hướng dẫn hoàn thiện hồ sơ vay vốn; tổ chức thẩm định, xét duyệt hồ sơ và giải ngân vốn vay cho các chủ tàu. Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn phối hợp với UBND các huyện Tiền Hải, Thái Thụy đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến Nghị định 67 tới bà con ngư dân; tổ chức 8 lớp tập huấn về các nội dung trên cho ngư dân 2 huyện ven biển; tổ chức hội nghị bàn giải pháp đẩy nhanh tiến độ đóng tàu cá theo Nghị định 67…
Tính đến ngày 31/10/2017, toàn tỉnh có 10 chủ tàu thực hiện đóng mới tàu cá theo Nghị định 67 của Chính phủ và 4 chủ tàu thực hiện đóng mới theo Quyết định 47 của Thủ tướng Chính phủ. Các ngân hàng thương mại đã cho vay đóng mới 8 tàu cá theo Nghị định 67 với số tiền trên 110 tỷ đồng. Các chủ tàu được vay vốn đã hoàn thành đóng mới và đưa tàu vào khai thác có hiệu quả. Các ngân hàng thương mại đang thẩm định để xét duyệt cho vay đóng mới 2 tàu cá.
Tại buổi giám sát, đại diện ngành Ngân hàng và ngành Nông nghiệp đã giải trình, làm rõ về giải pháp để các chủ tàu được tiếp cận nguồn vốn thuận lợi hơn và để các chủ tàu hoàn thành nghĩa vụ trả nợ ngân hàng đúng thời hạn; quy trình hướng dẫn bà con ngư dân, các chủ tàu cá về cơ chế, chính sách phát triển thủy sản theo Nghị định 67 của Chính phủ, nhất là các quy định về điều kiện tham gia chương trình, các ưu đãi, hỗ trợ, điều kiện để được hỗ trợ…
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh biểu dương 2 ngành Ngân hàng và Nông nghiệp đã vào cuộc tích cực giải quyết ý kiến cử tri và chất vấn của đại biểu HĐND tỉnh; đồng thời đề nghị 2 ngành phối hợp với các địa phương, nhất là 2 huyện ven biển đẩy mạnh tuyên truyền để bà con ngư dân hiểu tinh thần Nghị định 67, hướng dẫn bà con ngư dân hoàn thiện thủ tục vay vốn; ngân hàng cho vay vốn phải đúng quy định; tuyên truyền cho bà con ngư dân đánh bắt trong ngư trường biển cho phép. Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn phối hợp với Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh huấn luyện cho bà con ngư dân, nhất là các chủ tàu để họ cùng tham gia bảo vệ an ninh ven biển, trên biển; tham mưu cho UBND tỉnh giải pháp giải quyết một số trường hợp chủ tàu đặc biệt.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Công bố 3 nghị quyết của Quốc hội khóa XV 16.07.2024 | 17:46 PM
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 17:14 PM
- U19 Việt Nam lên đường tham dự Giải vô địch Đông Nam Á 2024 16.07.2024 | 17:15 PM
- Giải bóng đá cộng đồng thu hút kiều bào Việt trên khắp nước Anh 16.07.2024 | 17:16 PM
- Các vụ cháy rừng ngày càng thảm khốc 16.07.2024 | 16:50 PM
- Tổ chức lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sĩ Nguyễn Như Đắc 16.07.2024 | 16:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Giới thiệu chính sách thuế và đối thoại doanh nghiệp quý III/2024 16.07.2024 | 16:21 PM
- 53 HTX xây dựng được sản phẩm OCOP xếp hạng 3, 4 sao 16.07.2024 | 16:19 PM
- Phấn đấu giải ngân trên 95% số vốn đầu tư công đã phân bổ của năm 2024 16.07.2024 | 16:20 PM
- Apple ra bản thử nghiệm iOS 18 đầu tiên 16.07.2024 | 16:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp