Vũ Thư: Tổng kết lễ hội thu chùa Keo năm 2017 và công tác tổ chức đại hội TDTT các cấp
Tổng kết công tác tổ chức lễ hội thu chùa Keo năm 2017 và đại hội TDTT các cấp huyện Vũ Thư.
Lễ hội thu chùa Keo năm 2017 được tổ chức gắn với đón nhận bằng ghi danh lễ hội chùa Keo là di sản văn hóa phi vật thể quốc gia và tổ chức hội chợ thương mại du lịch chùa Keo. Trước đó, Huyện ủy, UBND huyện Vũ Thư đã sớm chỉ đạo các cấp, các ngành, Ban Quản lý di tích chùa Keo chủ động triển khai, chuẩn bị đồng bộ các phần việc liên quan.
Lễ hội thu chùa Keo được tổ chức từ ngày 29/10 – 3/11, theo đúng nghi thức truyền thống, trong đó phần khai chỉ và khai mạc lễ hội được chuẩn bị chu đáo, công phu hơn các năm trước. Lễ khai mạc gắn với đón nhận bằng ghi danh lễ hội chùa Keo là di sản văn hóa phi vật thể quốc gia diễn ra với quy mô lớn nhất từ trước đến nay nhưng được tổ chức tốt, tạo ấn tượng với nhân dân và du khách.
Công tác an ninh trật tự được siết chặt, nhờ đó một số tệ nạn xấu như trộm cắp, ăn xin, gieo quẻ... giảm rõ rệt so với các năm, không xảy ra cháy nổ tại lễ hội; công tác y tế vệ sinh môi trường được đảm bảo, nguồn thu từ lễ hội thu chùa Keo năm nay cao hơn so với năm ngoái.
Hát du thuyền tại chùa Keo.
Tuy nhiên, trong lễ hội vẫn còn tình trạng móc túi, bán hương, đổi tiền lẻ, đặc biệt tình trạng các hộ kinh doanh dịch vụ tự ý nâng giá vé trông giữ phương tiện ô tô, xe máy; nguồn chi cho lễ hội lớn, chưa cân đối với nguồn thu.
Với tinh thần nghiêm túc trong triển khai, 100% xã, thị trấn trên địa bàn huyện Vũ Thư hoàn thành tổ chức đại hội TDTT trước ngày 10/6; mỗi xã đều tổ chức từ 4 – 5 môn thi đấu trở lên; hầu hết các xã, thị trấn đều thu hút được đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia, hưởng ứng sôi nổi đại hội TDTT, tiêu biểu như các địa phương: Minh Lãng, Song An, Thị trấn…
Đại hội TDTT cấp huyện tạo được ấn tượng ở lễ khai mạc với 7 màn biểu diễn nghệ thuật thu hút 1.150 diễn viên quần chúng tham gia; các giải thi đấu của đại hội diễn ra sôi nổi, góp phần tuyển chọn được nhiều vận động viên xuất sắc để tham gia đại hội TDTT của tỉnh năm 2018. Khó khăn là nguồn kinh phí tổ chức đại hội TDTT các cấp trên địa bàn huyện còn hạn chế, một số địa phương chưa đầu tư, thu hút được đông đảo quần chúng nhân dân tham gia đại hội TDTT.
Tại hội nghị, các đại biểu đã nêu, thảo luận về các giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc nhằm tổ chức lễ hội chùa Keo thời gian tới tốt hơn, tạo ấn tượng đẹp của du khách về lễ hội chùa Keo và rút kinh nghiệm trong khâu chỉ đạo, điều hành, tổ chức đại hội TDTT cấp huyện, xã.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm