Giúp thanh thiếu nhi sống đẹp
Nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền, giáo dục là một trong những nhiệm vụ quan trọng các cấp bộ đoàn thực hiện trong thời gian qua. Các mô hình, cách làm mới, phù hợp hơn đã giúp công tác tuyên truyền, giáo dục thực sự hiệu quả, giúp thanh thiếu nhi sống đẹp hơn.
Các cấp bộ đoàn đã từng bước đổi mới, đa dạng hóa các hình thức, phương pháp giáo dục lý tưởng cách mạng, tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước… cho thanh thiếu nhi. Việc tuyên truyền không chỉ tập trung vào những đối tượng tiêu biểu, tích cực mà còn mở rộng tới đối tượng thanh niên công nhân, thanh niên chậm tiến… Công tác giáo dục truyền thống được tổ chức thường xuyên gắn với sự kiện lịch sử, chính trị, văn hóa của đất nước, của tỉnh, của từng địa phương, đơn vị. Nhiều hoạt động giáo dục truyền thống đã tạo sự lan tỏa trong cộng đồng như: các hoạt động tuần “Đền ơn đáp nghĩa”, lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ; tổ chức cho đoàn viên, thanh thiếu nhi tham quan các di tích lịch sử, nhà truyền thống...
Tại Tiền Hải hoạt động kết nạp đoàn viên, đội viên tại các khu di tích lịch sử, địa điểm văn hóa hay tham gia vệ sinh môi trường tại các nghĩa trang liệt sĩ, thắp hương tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ vào ngày rằm, mùng một… đã thu hút đông đảo thanh thiếu nhi tham gia. Anh Bùi Thanh Lịch, Bí thư Huyện đoàn cho biết: Thông qua những hoạt động này đã tiếp thêm động lực, tinh thần cho đoàn viên, đội viên để cố gắng phấn đấu trong học tập, rèn luyện, hăng hái tham gia các hoạt động tại trường, lớp và địa phương.
Nói về những cách làm trong công tác tuyên truyền, giáo dục, anh Phạm Xuân Thủy, Bí thư Đoàn khối các cơ quan tỉnh chia sẻ: Phong trào học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh ở Đoàn khối đã có những mô hình hiệu quả như: thực hiện nghiêm túc chuẩn mực đạo đức, lối sống, đạo đức nghề nghiệp trong cơ quan; đưa các nội dung, chuyên đề học tập về đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh vào các buổi sinh hoạt; tuổi trẻ các cơ sở phối hợp khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho các đối tượng chính sách, người nghèo, học sinh có hoàn cảnh khó khăn... Năm 2017, Đoàn khối đã có 254 đoàn viên ưu tú được kết nạp Đảng. Việc có thêm nhiều đảng viên trẻ tham gia hoạt động đoàn là một trong những yếu tố quan trọng góp phần nâng cao bản lĩnh chính trị, chất lượng sinh hoạt đoàn ở các cơ quan, đơn vị, từ đó tiếp tục phát hiện bồi dưỡng, giới thiệu đoàn viên ưu tú cho Đảng.
Bên cạnh đó, các cấp bộ đoàn trong tỉnh đã tổ chức nhiều hoạt động tuyên truyền pháp luật như thực hiện Chỉ thị số 04 của UBND tỉnh về giải tỏa, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang an toàn giao thông đường bộ; duy trì các mô hình cổng trường an toàn, các đội hình thanh niên tham gia bảo đảm trật tự an toàn giao thông. Lê Anh Dũng, đoàn viên thanh niên xã Đoan Hùng (Hưng Hà) cho biết: Những hoạt động tuyên truyền, giáo dục của đoàn thanh niên các cấp không chỉ tác động đến thanh thiếu nhi mà từ đó người dân cũng được tuyên truyền, nâng cao nhận thức trong chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, quy định của địa phương, nâng cao ý thức, trách nhiệm của công dân với cả cộng đồng.
Chị Nguyễn Thị Thơm, Phó Bí thư Tỉnh đoàn cho biết: Để làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục thanh thiếu nhi, Tỉnh đoàn tận dụng lợi thế của các phương tiện hiện đại để tuyên truyền một cách nhanh nhất tới đoàn viên, thanh niên. Thông qua trang web, mạng xã hội, tổ chức đoàn tương tác, nắm bắt tâm tư, nguyện vọng, phân loại đối tượng, tuyên truyền theo nhóm vấn đề một cách hiệu quả nhất.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm