Hưng Hà: Tốc độ tăng trưởng kinh tế bình quân hàng năm ước đạt 9,33%
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì buổi làm việc. Dự buổi làm việc có đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh; các đồng chí Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh; lãnh đạo huyện Hưng Hà.
Triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2015 - 2020, Ban Thường vụ Huyện ủy đã quán triệt, cụ thể hóa thành các chương trình, kế hoạch cụ thể; tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện toàn diện các mục tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội đã đề ra. Kinh tế của huyện tăng trưởng khá. Tốc độ tăng trưởng kinh tế bình quân hàng năm ước đạt 9,33% (vượt 0,18% mục tiêu Đại hội). Thu nhập bình quân đầu người (năm 2018) ước đạt 41,1 triệu đồng/người/năm. Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới đạt được kết quả to lớn: Đến nay toàn huyện có 32/33 xã được công nhận đạt chuẩn (vượt 7 xã so với mục tiêu Đại hội); huyện được công nhận là huyện nông thôn mới. Lĩnh vực văn hóa - xã hội có nhiều chuyển biến tích cực, an sinh xã hội được bảo đảm; đời sống của nhân dân được nâng lên. An ninh chính trị ổn định, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm; công tác quốc phòng được tăng cường. Công tác cải cách hành chính được quan tâm chỉ đạo và đạt kết quả tích cực. Công tác quy hoạch đô thị, nông thôn, quy hoạch hạ tầng công nghiệp, thương mại dịch vụ được quan tâm chỉ đạo. Công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị được tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, hoạt động nền nếp, hiệu quả; tinh thần, ý thức trách nhiệm của đa số đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức được nâng lên…
Về kết quả xử lý nợ đọng xây dựng cơ bản 5 tháng đầu năm 2018, ngân sách huyện đã thanh toán dứt điểm được 36 công trình, số nợ xây dựng cơ bản đến 31/5/2018 đã giảm gần 36 tỷ đồng so với đầu năm 2018. Đối với ngân sách cấp xã, đã thanh toán, giảm hơn 31 tỷ đồng so với thời điểm đầu năm 2018.
Các đại biểu dự buổi làm việc.
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã thảo luận làm rõ thêm một số kết quả huyện đã đạt được trong thời gian qua, đồng thời tham gia đóng góp ý kiến tập trung vào một số nội dung như: phương án, lộ trình xử lý số nợ đọng xây dựng cơ bản còn lại đến 31/5/2018; vấn đề tăng cường thu hút đầu tư vào các khu, cụm công nghiệp của huyện; việc nâng cao tỷ lệ người dân đấu nối, sử dụng nước sạch; cơ chế, chính sách đẩy mạnh phát triển công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp; việc quy hoạch khu xử lý rác thải tập trung; vấn đề phát triển du lịch tâm linh gắn với phát triển dịch vụ - thương mại…
Phát biểu kết luận buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao kết quả huyện đã đạt được sau hơn 2 năm triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2015 - 2020; đồng thời chỉ ra một số yếu kém, hạn chế mà huyện cần khắc phục.
Về nhiệm vụ trọng tâm thời gian tới, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị huyện cần đánh giá đúng khả năng thực hiện các mục tiêu Đại hội đề ra; tập trung rà soát việc thực hiện các mục tiêu, giải pháp chương trình hành động thực hiện nghị quyết; bổ sung các nhiệm vụ giải pháp để hoàn thành mục tiêu đề ra và phát triển cao hơn trong thời gian tới.
Bên cạnh đó, cần tiến hành rà soát bổ sung quy hoạch của huyện phù hợp với tình hình thực tế. Nghiên cứu bổ sung quy hoạch công nghiệp; đô thị; thương mại và các khu du lịch sẵn có. Trong phát triển nông nghiệp, cần nghiên cứu mô hình sản xuất mới theo hướng tích tụ ruộng đất, kêu gọi doanh nghiệp vào đầu tư; hình thành các khu trồng các loại cây cho giá trị kinh tế cao. Quan tâm chỉ đạo các địa phương nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới; tập trung giải quyết nợ đọng xây dựng cơ bản; xây dựng các kế hoạch, hoàn thiện xây dựng nông thôn mới theo Bộ tiêu chí mới. Nghiên cứu tạo ra thương hiệu du lịch riêng của Hưng Hà. Tập trung giải quyết đơn thư khiếu nại tố cáo, giải quyết kịp thời các vụ việc phát sinh ngay từ cơ sở. Tăng cường công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng, tập trung triển khai thực hiện có hiệu quả các nghị quyết, chủ trương lớn của Đảng hiện nay như Nghị quyết Trung ương 6,7 (khóa XII). Quan tâm xây dựng đội ngũ cán bộ đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ…
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm