Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh giám sát tại huyện Kiến Xương
Đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh dự buổi giám sát.
Trước và sau kỳ họp thứ năm, HĐND tỉnh khóa XVI, cử tri của huyện Kiến Xương có nhiều ý kiến, kiến nghị về lĩnh vực văn hóa - xã hội, trong đó chủ yếu là lĩnh vực lao động - thương binh và xã hội, giáo dục và đào tạo; về giải quyết chế độ, chính sách cho đối tượng dân quân tự vệ, người bị nhiễm chất độc hóa học, Bà mẹ Việt Nam anh hùng; nâng cao chất lượng khám chữa bệnh cho nhân dân; thiếu giáo viên, nhân viên y tế ở một số trường học, bổ sung kinh phí xây dựng trường học đạt chuẩn...
Sau kỳ tiếp xúc cử tri, HĐND huyện đã tổng hợp, phân loại ý kiến, kiến nghị của cử tri chuyển các phòng, ban chuyên môn, các đơn vị liên quan của huyện giải quyết.
Đến nay, ý kiến, kiến nghị của cử tri được các cấp, các ban, ngành, đơn vị xem xét, giải quyết; đã tổ chức các buổi làm việc với các đơn vị liên quan đến ý kiến của cử tri và người có ý kiến, kiến nghị để cùng tìm hiểu sự việc, có hướng giải quyết bảo đảm đúng trình tự quy định, đúng luật. HĐND huyện cũng phân công cán bộ theo dõi, đôn đốc cơ quan có thẩm quyền, đơn vị liên quan giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri sớm, thỏa đáng.
Đoàn khảo sát thực tế tại Bệnh viện Đa khoa huyện Kiến Xương.
Tại buổi giám sát, các đại biểu đã thảo luận một số vấn đề về khó khăn, hạn chế, vướng mắc và giải pháp nâng cao chất lượng giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri; trách nhiệm của các cấp, các ngành liên quan trong giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri; nguyên nhân tỷ lệ ý kiến, kiến nghị được giải quyết thỏa đáng chưa cao…
Phát biểu tại buổi giám sát, đại diện đoàn giám sát chia sẻ với những khó khăn, vướng mắc của các đơn vị, địa phương trong giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri; đồng thời đề nghị các cơ quan, đơn vị, địa phương cần nắm chắc các quy chế, quy định của pháp luật nhất là lĩnh vực nhiều cử tri quan tâm kiến nghị để giải quyết tốt hơn.
Đại diện đoàn giám sát cũng tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, tổng hợp gửi các cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết và trình HĐND tỉnh trong kỳ họp tới.
Chiều cùng ngày, đoàn đã khảo sát thực tế tại một số đơn vị liên quan đến ý kiến, kiến nghị của cử tri: Bệnh viện Đa khoa huyện Kiến Xương, UBND xã Hồng Thái và UBND xã Đình Phùng, Trường Tiểu học Trà Giang, Trường THCS Lê Lợi.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Taxi bay hydro cất hạ cánh thẳng đứng 16.07.2024 | 10:13 AM
- Đại hội toàn quốc đảng Cộng hòa thống nhất đề cử ông Donald Trump làm ứng viên Tổng thống Mỹ 16.07.2024 | 10:14 AM
- Đến với người có công 16.07.2024 | 10:15 AM
- Tăng cường quản lý chất lượng con giống gia cầm 16.07.2024 | 10:15 AM
- Nhà phố với các khu vườn trong vỏ bọc rỗng 16.07.2024 | 10:16 AM
- Cải cách hành chính theo tinh thần “5 đẩy mạnh” 16.07.2024 | 09:05 AM
- Thành phố: Chủ động ứng phó các tình huống trong mùa mưa bão 16.07.2024 | 09:06 AM
- Một số cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 nhanh và chính xác từ 8h ngày 17/7/2024 16.07.2024 | 09:06 AM
- Giá vàng hôm nay 16/7: Tiếp tục tăng 16.07.2024 | 09:06 AM
- Nghiên cứu, quán triệt cuốn sách về xây dựng và phát triển nền văn hóa Việt Nam của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 16.07.2024 | 09:07 AM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm