Kiến Xương: Xử lý nghiêm hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông
Lực lượng cảnh sát giao thông, Công an huyện Kiến Xương kiểm tra, xử lý các trường hợp không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông tại thị trấn Thanh Nê.
Thực hiện sự chỉ đạo của Ủy ban An toàn giao thông quốc gia và Ban An toàn giao thông tỉnh, những tháng cuối năm 2018, lực lượng cảnh sát giao thông, Công an huyện Kiến Xương sẽ tiếp tục tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.
Quy định bắt buộc về việc đội mũ bảo hiểm khi đi trên xe mô tô điện, xe máy của Chính phủ có hiệu lực kể từ ngày 15/12/2007 đã góp phần đáng kể giảm thiểu số người chết và bị thương do tai nạn giao thông. Qua tuyên truyền, vận động, ý thức chấp hành pháp luật về trật tự an toàn giao thông của đại đa số người dân được nâng cao, hình thành thói quen đội mũ bảo hiểm đối với người tham gia giao thông bằng mô tô, xe gắn máy, tạo thành nét văn hóa giao thông.
Tuy nhiên, theo ghi nhận của phóng viên, hiện nay trên địa bàn huyện Kiến Xương vẫn còn không ít người tham gia giao thông bằng xe mô tô điện, xe máy chưa chấp hành nghiêm quy định này. Bên cạnh đó, cũng có không ít người tham gia giao thông sử dụng các loại mũ bảo hiểm thời trang, kém chất lượng, không bảo đảm an toàn. Trên thực tế, đã có những vụ tai nạn giao thông xảy ra gây hậu quả nghiêm trọng do người điều khiển phương tiện không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm không đạt chuẩn khi tham gia giao thông bằng xe mô tô điện, xe máy.
Anh Nguyễn Văn Huy ở xã Vũ Quý (Kiến Xương) cho biết: Việc đội mũ bảo hiểm tưởng chừng như đơn giản nhưng lại có tác dụng rất lớn trong việc phòng tránh những hậu quả đáng tiếc nếu chẳng may xảy ra tai nạn giao thông. Thế nhưng hiện nay tình trạng người dân tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm trên địa bàn huyện diễn ra rất phổ biến, đặc biệt là thanh thiếu niên và người dân ở vùng nông thôn. Để bảo đảm an toàn cho mình và những người xung quanh, đề nghị lực lượng chức năng tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm những trường hợp cố tình vi phạm, không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.
Theo thống kê của Công an huyện Kiến Xương, tính đến ngày 31/10/2018, lực lượng cảnh sát giao thông, Công an huyện đã tuần tra, kiểm soát, phát hiện và xử lý 2.045 trường hợp vi phạm trật tự an toàn giao thông, trong đó có 1.237 trường hợp vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.
Đại úy Nguyễn Trường Giang, Đội trưởng Đội Cảnh sát giao thông, Công an huyện Kiến Xương cho biết: Một trong những lý do mà người điều khiển phương tiện xe mô tô điện, xe máy không đội mũ bảo hiểm khi bị lực lượng chức năng kiểm tra đưa ra, đó là di chuyển một đoạn đường ngắn nên không cần đội mũ. Để chấn chỉnh tình trạng trên, trong thời gian tới, lực lượng cảnh sát giao thông, Công an huyện Kiến Xương sẽ thường xuyên tổ chức lực lượng tuần tra, kiểm soát lưu động, xử lý nghiêm những trường hợp vi phạm. Việc xử lý đối với các trường hợp này cũng gặp rất nhiều khó khăn bởi khi lực lượng cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh dừng xe để kiểm tra, người vi phạm thường không tuân thủ mà tăng ga, tìm cách bỏ chạy, gây nguy hiểm cho người và các phương tiện tham gia giao thông khác. Bên cạnh tuần tra, kiểm soát, lực lượng cảnh sát giao thông cũng tuyên truyền cho người vi phạm hiểu lỗi của họ cũng như đề nghị những người vi phạm nhắc nhở người thân, bạn bè hiểu đúng và chấp hành đầy đủ quy định của pháp luật về việc đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Có như vậy, mũ bảo hiểm mới thực sự đi vào cuộc sống, là người bạn đường không thể thiếu của mỗi người khi tham gia giao thông.
Hải Dương
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm