Tiền Hải: Công tác dân số góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống
Các câu lạc bộ người cao tuổi thành lập đi vào hoạt động đã góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống người cao tuổi.
Nếu như những năm trước đây, công tác dân số - KHHGĐ ở huyện Tiền Hải còn gặp nhiều khó khăn, số cặp vợ chồng trong độ tuổi sinh đẻ chủ động sử dụng các biện pháp tránh thai còn ít. Số sinh con thứ ba trở lên cao, tỷ số mất cân bằng giới tính khi sinh trên địa bàn huyện Tiền Hải đặc biệt ở các xã ven biển cũng thuộc nhóm cao nhất so với các huyện, thành phố trong tỉnh. Bên cạnh hệ lụy lâm vào vòng luẩn quẩn đông con, làm gia tăng nguy cơ đói nghèo, vất vả ở các gia đình không thực hiện hoặc thất bại trong thực hiện biện pháp KHHGĐ, việc đông con hay vỡ kế hoạch, khắc phục vỡ kế hoạch còn làm ảnh hưởng không nhỏ đến sức khỏe sinh sản đặc biệt ở chị em phụ nữ. Từ đó làm ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình và giảm chất lượng cuộc sống.
Một trong những nguyên nhân là do đặc thù Tiền Hải là huyện ven biển, nhiều người làm nghề nuôi trồng, đi biển đánh bắt thủy hải sản dài ngày, việc tiếp cận nắm bắt chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước về công tác dân số còn hạn chế. Cán bộ y tế, dân số gặp gỡ người dân để tuyên truyền, vận động việc thực hiện công tác dân số - KHHGĐ còn nhiều khó khăn. Trong khi thực tế tư tưởng và nhu cầu của người dân các xã ven biển cần nhiều nhân lực, đặc biệt nhân lực là nam để làm trụ cột gia đình, gánh vác việc lao động trên biển còn nhiều...
Để khắc phục những hạn chế, khó khăn, đội ngũ cán bộ làm công tác dân số huyện xác định rõ vai trò, tầm quan trọng của việc triển khai thực hiện công tác KHHGĐ, trong đó có cung cấp các dịch vụ và sử dụng các biện pháp tránh thai.
Nhiều giải pháp khắc phục đã được triển khai đồng bộ, trong đó có việc tăng cường truyền thông bằng nhiều hình thức; triển khai các mô hình, đề án về công tác dân số; tổ chức khám tư vấn sức khỏe sinh sản; khám sàng lọc sơ sinh, trước sinh; thực hiện tốt hậu cần cung cấp các dịch vụ KHHGĐ và các phương tiện tránh thai...
Cùng với thuận lợi bởi công tác dân số - KHHGĐ luôn được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của Huyện ủy, UBND huyện, sự vào cuộc tích cực của các ban, ngành, đoàn thể, sự nhiệt tình, trách nhiệm của đội ngũ cán bộ làm công tác dân số, năm 2018, đa số các chỉ số về công tác dân số - KHHGĐ đều đạt và vượt kế hoạch đề ra. Tỷ lệ sinh và tỷ lệ sinh con thứ ba đã giảm so những năm trước. Nếu như năm 2016, tỷ lệ sinh là 1,42%, năm 2017 giảm còn 1,39%, năm 2018 giảm còn 1,37%. Tỷ lệ sinh con thứ ba năm 2016 là 18%, năm 2018 giảm còn 16%. Hiện tại, tỷ lệ người trong độ tuổi sinh đẻ sử dụng các biện pháp tránh thai hiện đại duy trì ở mức khá cao, từ 75 – 75,5%.
Thời gian tới, cùng với việc thực hiện đổi mới công tác dân số theo tinh thần Nghị quyết Hội nghị lần thứ 6, Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII về công tác dân số trong tình hình mới, ngành Dân số huyện Tiền Hải cũng đã đề ra những mục tiêu, giải pháp mới nhằm tiếp tục thực hiện hiệu quả công tác dân số - KHHGĐ. Tiếp tục đóng góp tích cực vào kết quả công tác dân số - KHHGĐ của tỉnh, đồng thời góp phần nâng cao chất lượng dân số cũng như cuộc sống của người dân trên địa bàn huyện.
Hà Anh
Tin cùng chuyên mục
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 16.07.2024 | 18:40 PM
- UBND tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư thương mại địa ốc Capital Holding 16.07.2024 | 18:42 PM
- Công bố 3 nghị quyết của Quốc hội khóa XV 16.07.2024 | 17:46 PM
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 17:14 PM
- U19 Việt Nam lên đường tham dự Giải vô địch Đông Nam Á 2024 16.07.2024 | 17:15 PM
- Giải bóng đá cộng đồng thu hút kiều bào Việt trên khắp nước Anh 16.07.2024 | 17:16 PM
- Các vụ cháy rừng ngày càng thảm khốc 16.07.2024 | 16:50 PM
- Tổ chức lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sĩ Nguyễn Như Đắc 16.07.2024 | 16:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Giới thiệu chính sách thuế và đối thoại doanh nghiệp quý III/2024 16.07.2024 | 16:21 PM
- 53 HTX xây dựng được sản phẩm OCOP xếp hạng 3, 4 sao 16.07.2024 | 16:19 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024