Tọa đàm công tác tuyên truyền về tiếp tục đẩy mạnh xây dựng nông thôn mới
Các đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy chủ trì hội nghị.
Lãnh đạo ban tuyên giáo, báo cáo viên các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy; lãnh đạo và cán bộ trung tâm bồi dưỡng chính trị các huyện, thành phố; báo cáo viên đảng bộ các xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh dự hội nghị.
Thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, những năm qua, các cấp, các ngành đã huy động mọi nguồn lực thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia về xây dựng nông thôn mới và đạt được những thành tựu nổi bật, đưa Thái Bình trở thành điểm sáng của cả nước về xây dựng nông thôn mới. Dự kiến đến hết năm 2018, Thái Bình có 237/264 xã về đích nông thôn mới bằng 89,7% và công nhận thêm 1 huyện đạt chuẩn nông thôn mới, vượt xa so với kế hoạch Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX đề ra.
Thái Bình đặt mục tiêu phấn đấu: đến hết năm 2019 có 100% số xã trong tỉnh đạt chuẩn nông thôn mới; đến năm 2020 có 100% số huyện đạt chuẩn nông thôn mới, thành phố Thái Bình hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới. Tuy nhiên giai đoạn này đang đặt ra những khó khăn và thách thức mới cần những nhiệm vụ giải pháp quan trọng, trong đó có công tác tuyên truyền.
Tại hội nghị tọa đàm, các đại biểu đã tập trung thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm, những cách làm hay, sáng tạo trong công tác tuyên truyền vận động thực hiện xây dựng nông thôn mới ở cơ sở, những khó khăn, vướng mắc. Các đại biểu cũng đề ra những giải pháp, đề xuất, kiến nghị với tỉnh những vấn đề cần tháo gỡ để thực hiện tốt hơn nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới trong thời gian tới.
Đại biểu dự cuộc tọa đàm. Ảnh: Thành Tâm
Kết luận hội nghị tọa đàm, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy ghi nhận, đánh giá cao những ý kiến tâm huyết, xác đáng của các đại biểu đã tham luận tại hội nghị. Đồng chí nhấn mạnh: Mục tiêu của xây dựng nông thôn mới là đổi mới toàn diện cơ bản kinh tế - xã hội và nâng cao đời sống vật chất tinh thần của người dân ở nông thôn. Do vậy, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp cần thực hiện đồng bộ các giải pháp để đạt mục tiêu đề ra, trong đó công tác tuyên truyền giữ vai trò đặc biệt quan trọng. Các báo cáo viên cần phải đẩy mạnh tuyên truyền về sự khác biệt giữa nông thôn truyền thống và nông thôn hiện đại hiện nay; tuyên truyền tạo sự đồng thuận, huy động cả hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân tham gia nhằm thực hiện thắng lợi mục tiêu, kế hoạch đề ra.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy thông tin khái quát về những kết quả nổi bật trong phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh trong năm qua, đặc biệt là những thành tựu trong xây dựng nông thôn mới. Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh đã thảo luận thống nhất ban hành Nghị quyết về tiếp tục đẩy mạnh xây dựng nông thôn mới gắn với cơ cấu lại ngành Nông nghiệp giai đoạn 2018 - 2020, tầm nhìn 2030. Đây là nghị quyết rất quan trọng với yêu cầu xây dựng nông thôn mới cao hơn, đồng chí đề nghị các báo cáo viên cần nắm chắc nội dung của Nghị quyết tuyên truyền đến cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân trong tỉnh, tạo sự đồng thuận trong quá trình thực hiện. Đổi mới phương pháp, cách thức tuyên truyền, phù hợp với từng đối tượng, từng địa bàn, khu dân cư nhằm mang lại hiệu quả cao nhất. Cùng với đó, các báo cáo viên nắm bắt tình hình tư tưởng cán bộ, đảng viên và nhân dân kịp thời tham mưu với cấp ủy, chính quyền địa phương giải quyết những khó khăn, vướng mắc, tạo sự đồng thuận cao, sớm đưa Nghị quyết vào cuộc sống.
Mạnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm