Vũ Thư nỗ lực hoàn thành chỉ tiêu giao quân
Cuối tháng 12/2018, chúng tôi có mặt tại Bệnh viện Đa khoa Vũ Thư khi Ban CHQS huyện đang tiến hành các thủ tục khám tuyển bổ sung cho 7 thanh niên các xã Vũ Tiến, Nguyên Xá, Tân Lập, Việt Thuận. Ông Đoàn Văn Tòng, Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Nguyên Xá chia sẻ: Không như mọi năm, năm 2019, công tác tuyển quân của xã gặp nhiều khó khăn do 70% thanh niên trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự (NVQS) đi làm ăn xa, trong đó có tới 50% thanh niên đi xuất khẩu lao động. Đến thời điểm này, Nguyên Xá mới có 16/57 thanh niên điều khám đủ sức khỏe nhập ngũ. Chúng tôi đang tích cực vận động các cháu về khám tuyển để bảo đảm quân số. Hiện tại đã có 2 cháu về địa phương chấp hành lệnh gọi khám tuyển. Dù khó khăn nhưng chúng tôi xác định phải hoàn thành chỉ tiêu giao quân năm 2019.
Năm 2019, tổng số công dân nam trong tuổi 18 - 27 của Vũ Thư là 3.118 người, bằng 1,42% dân số của huyện. Qua rà soát, sàng lọc từ cơ sở, các địa phương đã miễn, tạm hoãn gọi nhập ngũ 435 thanh niên, còn 2.698 thanh niên trong diện nhập ngũ. Thực hiện công tác sơ tuyển, huyện đã điều khám 2.129 thanh niên, trong đó có 1.609 thanh niên lên trạm sơ tuyển, đủ điều kiện khám tuyển tại huyện là 1.309 thanh niên. Tính đến ngày 27/12/2018, Vũ Thư đã điều khám 1.391 thanh niên. Tuy nhiên, qua 2 đợt khám tuyển, toàn huyện chỉ có 830 thanh niên lên khám, đạt gần 60%, còn lại vắng 561 thanh niên.
Trung tá Nguyễn Bá Toán, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Vũ Thư cho biết: Những khó khăn trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ một phần do yếu tố khách quan nhưng chủ yếu bắt nguồn từ yếu tố chủ quan. Đó là nhận thức, ý thức trách nhiệm của một bộ phận thanh niên trong độ tuổi thực hiện NVQS. Vì thiếu ý thức chấp hành nên một số thanh niên đã tìm cách đối phó, thậm chí trốn, tránh việc thực hiện NVQS. Trong khi đó, nếu thiếu sự hợp tác của gia đình sẽ càng thêm khó hơn cho công tác tuyển quân. Hiện toàn huyện còn trên 40% thanh niên chưa về khám tuyển. Tới đây, Ban CHQS huyện sẽ triệu tập lãnh đạo các địa phương đang gặp khó khăn về công tác tuyển quân để bàn biện pháp tháo gỡ.
Năm 2019, công tác tuyển quân của huyện Vũ Thư có nhiều điểm mới, trong đó việc khám tuyển được thực hiện tại Ban CHQS huyện (trước đây tổ chức tại Bệnh viện Đa khoa huyện). Mỗi bàn khám tăng lên 2 phòng và được trang bị thêm máy móc để bảo đảm thời gian, chất lượng. Thanh niên sau khi khám tuyển được sức khỏe, hội đồng khám tuyển tổ chức lấy mẫu máu xét nghiệm. Ngoài ra, các xã xa trung tâm huyện đều bố trí xe đưa đón thanh niên đi khám. Ban CHQS huyện bảo đảm đầy đủ chế độ cho thanh niên tham gia khám tuyển. Một điểm mới trong công tác tuyển quân mà huyện thực hiện trong năm 2019 là giao cho các xã, thị trấn tiến hành thâm nhập. Tuy nhiên, quá trình thâm nhập đều có cán bộ Ban CHQS huyện phối hợp, bám sát để kịp thời tháo gỡ khó khăn cho địa phương.
Thượng tá Nguyễn Đăng Hải, Chính trị viên Ban CHQS huyện nhấn mạnh: Cùng với những giải pháp trên, đơn vị còn tham mưu với huyện tổ chức tập huấn cho cán bộ cơ quan quân sự huyện phụ trách xã, chỉ huy trưởng, phó chỉ huy trưởng ban CHQS các xã, thị trấn về quy trình thâm nhập, xét duyệt tiêu chuẩn chính trị và các bước xử lý vi phạm hành chính trong công tác quân sự, quốc phòng địa phương. Tuy vậy, để đạt mục tiêu giao quân đủ, chất lượng cao, công tác tuyển quân rất cần sự vào cuộc tích cực của các cấp, các ngành, các đoàn thể. Cùng với đó, rất cần sự phối hợp, định hướng của gia đình để bản thân thanh niên tự nguyện thực hiện NVQS.
Là 1 trong 7 thanh niên tham gia khám tuyển bổ sung đợt này, em Phạm Đình Khôi, thôn Kiến Xá, xã Nguyên Xá cho biết: Em đã liên hệ với Ban CHQS xã và cam kết sẽ về khám tuyển đầy đủ. Bản thân em đã xác định rõ tư tưởng, nếu đủ điều kiện về sức khỏe em sẽ sẵn sàng lên đường nhập ngũ.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Cuốn sách "Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam" của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 00:03 AM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 16.07.2024 | 00:04 AM
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm