Thành phố: Chung tay tiêu thụ thịt lợn
Cán bộ, công chức khối đảng, đoàn thể thành phố Thái Bình ủng hộ người chăn nuôi lợn.
Thực hiện Thông báo số 668 ngày 24/4 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thành phố Thái Bình đã ban hành nhiều công văn kêu gọi cán bộ, công nhân viên chức, người lao động trên địa bàn chung tay tiêu thụ lợn khỏe mạnh đến kỳ xuất bán giúp người chăn nuôi giảm bớt khó khăn do bệnh dịch tả lợn châu Phi gây ra. Những ngày qua, thành phố đã vận động các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp đóng trên địa bàn đăng ký mua thịt lợn giúp các hộ chăn nuôi.
Theo đó, các đơn vị, doanh nghiệp mua thịt lợn và các chủ trang trại muốn bán lợn khỏe mạnh sẽ đăng ký số lượng với Phòng Kinh tế. Trước khi xuất bán, cán bộ chuyên môn Trạm Chăn nuôi và Thú y thành phố sẽ kiểm tra tình hình sức khỏe của đàn lợn; giám sát việc tổ chức giết mổ theo đúng quy trình, bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm.
Bà Nguyễn Thị Thúy Mai, Phó Chủ tịch thường trực UBND thành phố cho biết: Bệnh dịch tả lợn châu Phi đang đẩy người nông dân nuôi lợn đến đường cùng. Các cơ sở chăn nuôi lợn đang nợ ngân hàng hàng trăm tỷ đồng đã đến kỳ hạn trả, nhưng lợn hơi khỏe mạnh vẫn không thể xuất chuồng. Nếu tình trạng này kéo dài thì nhiều cơ sở đứng trước nguy cơ phá sản, không thể tái phục hồi sản xuất. Vì vậy, việc chung tay chia sẻ, giải cứu lợn giúp nông dân không chỉ là nhiệm vụ cấp bách trước mắt mà còn là tình cảm, đạo lý chia sẻ, tương thân tương ái của dân tộc. Thành phố đã kêu gọi và phấn đấu 100% cán bộ, công nhân viên chức toàn thành phố chung tay hỗ trợ tiêu thụ thịt lợn, góp phần giúp người chăn nuôi giảm số lượng lợn đã đến kỳ xuất bán, thu hồi vốn, hạn chế thiệt hại do dịch bệnh gây ra. Cùng với đó, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, kêu gọi nhân dân trên địa bàn thành phố không quay lưng với thịt lợn khỏe mạnh.
Sau hơn 1 tuần phát động cán bộ, công nhân viên chức và người lao động chung tay ủng hộ tiêu thụ thịt lợn khỏe mạnh cho người chăn nuôi, đến nay, trên 25 tấn thịt lợn khỏe mạnh đã được tiêu thụ. Cùng chung tay giúp đỡ người chăn nuôi tiêu thụ lợn đã đến kỳ xuất bán, những ngày qua đội ngũ cán bộ, giáo viên, nhân viên ngành Giáo dục và Đào tạo thành phố đã tích cực hưởng ứng, tiêu thụ thịt lợn khỏe mạnh giúp người chăn nuôi giảm bớt khó khăn do bệnh dịch tả lợn châu Phi gây ra. Đến nay, hầu hết các trường mầm non, tiểu học, THCS đã ủng hộ tiêu thụ thịt lợn khỏe mạnh, giúp các hộ chăn nuôi giảm số lượng lợn đã đến kỳ bán, thu hồi vốn.
Cô giáo Hà Thị Xuân, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Lê Hồng Phong cho biết: Nhằm chung tay chia sẻ, giúp người chăn nuôi giảm bớt khó khăn, 100% cán bộ, giáo viên, nhân viên Trường Tiểu học Lê Hồng Phong đã nhiệt tình hưởng ứng, tiêu thụ thịt lợn khỏe cho người chăn nuôi, với trọng lượng trên 500kg. Cùng với đó, trong các bữa ăn bán trú của học sinh, nhà trường tiếp tục duy trì thịt lợn khỏe mạnh trong thực đơn hàng ngày.
Trang trại của gia đình ông Phạm Bá Vang (xã Tân Bình, thành phố Thái Bình) có tổng đàn hơn 3.800 con lợn trong đó gần 600 lợn nái, hơn 1.100 lợn sữa và 2.100 lợn thịt. Mặc dù áp dụng đầy đủ, chặt chẽ kỹ thuật phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi nhưng trước diễn biến phức tạp của bệnh dịch tả lợn châu Phi trang trại của gia đình ông cũng không tránh khỏi thiệt hại do dịch bệnh này gây ra.
Ông Vang chia sẻ: Từ khi dịch bệnh xảy ra, lợn thịt khỏe mạnh đến kỳ xuất bán của gia đình không tiêu thụ được, vốn chăn nuôi không được thu hồi. Lợn thịt khỏe mạnh còn tồn trong chuồng ngày nào là gia đình tôi còn lo lắng và tốn kém thêm chi phí ngày ấy. Do đó, trước chủ trương hỗ trợ người chăn nuôi tiêu thụ thịt lợn khỏe mạnh của tỉnh, thành phố, sự chung tay của các cấp, các ngành, các cơ quan, đơn vị và nhân dân trên địa bàn, tôi rất phấn khởi và có thêm động lực để tiếp tục chăn nuôi, tái đàn khi dịch bệnh đã được khống chế.
Hy vọng với sự vào cuộc tích cực trong việc phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi và sự chung tay hỗ trợ tiêu thụ lợn khỏe mạnh, bệnh dịch tả lợn châu Phi sẽ sớm được khống chế, hạn chế thiệt hại về kinh tế cho người chăn nuôi.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 16.07.2024 | 18:40 PM
- UBND tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư thương mại địa ốc Capital Holding 16.07.2024 | 18:42 PM
- Công bố 3 nghị quyết của Quốc hội khóa XV 16.07.2024 | 17:46 PM
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển 16.07.2024 | 17:14 PM
- U19 Việt Nam lên đường tham dự Giải vô địch Đông Nam Á 2024 16.07.2024 | 17:15 PM
- Giải bóng đá cộng đồng thu hút kiều bào Việt trên khắp nước Anh 16.07.2024 | 17:16 PM
- Các vụ cháy rừng ngày càng thảm khốc 16.07.2024 | 16:50 PM
- Tổ chức lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sĩ Nguyễn Như Đắc 16.07.2024 | 16:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Giới thiệu chính sách thuế và đối thoại doanh nghiệp quý III/2024 16.07.2024 | 16:21 PM
- 53 HTX xây dựng được sản phẩm OCOP xếp hạng 3, 4 sao 16.07.2024 | 16:19 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024