Người dân cần chủ động phòng, chống dịch do chủng mới của vi rút Corona gây ra
Nhiều người tìm tới hiệu thuốc mua khẩu trang y tế.
Tại Thái Bình, tính đến thời điểm này, công tác phòng, chống dịch đã được các cấp ủy đảng, chính quyền, các đơn vị, địa phương tích cực triển khai thực hiện. Để chủ động phòng chống dịch trên địa bàn tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã ban hành Chỉ thị số 29-CT/TU; UBND tỉnh cũng có Công điện khẩn số 01/CĐ-UBND yêu cầu các ban, ngành, đoàn thể, địa phương khẩn trương thực hiện các nội dung phòng chống dịch bệnh. Ngày 28/1, UBND tỉnh tiếp tục có Công văn số 309/UBND-VX chỉ đạo về việc tập trung thực hiện có hiệu quả các biện pháp phòng chống dịch bệnh do nCoV gây ra. Ngày 30/1, UBND tỉnh đã triển khai kế hoạch đáp ứng khẩn cấp với dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra. Sở Y tế cũng ban hành một loạt văn bản chỉ đạo các đơn vị trong ngành chủ động phòng, chống dịch. Trung tâm Kiểm soát Bệnh tật tỉnh cũng thường xuyên báo cáo, cập nhật tình huống dịch, tổ chức tuyên truyền, tập huấn cho cán bộ y tế trong tỉnh.
Theo đánh giá của Sở Y tế, đến ngày 30/1, Thái Bình đang trong tình huống 1, đó là ghi nhận trường hợp bệnh tại Việt Nam nhưng chưa lây lan ra cộng đồng, chưa ghi nhận tại tỉnh Thái Bình. Tuy nhiên, tốc độ lây lan của nCoV là rất nhanh, không thể chủ quan, lơ là. Nếu 14 giờ, ngày 30/1, trên thế giới có hơn 7.800 ca mắc bệnh viêm đường hô hấp thì đến 9 giờ sáng ngày 31/1, số người mắc đã lên đến hơn 9.800 ca. Số người tử vong do nCoV cũng không ngừng tăng.
Ông Nguyễn Văn Thơm, Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh cho biết: Triệu chứng nhiễm nCoV là sốt cao, đau nhức đầu, ho, đau họng, chảy nước mũi, khó thở, viêm phổi… Để phòng bệnh, người dân cần đeo khẩu trang, rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn, hạn chế tiếp xúc với người mắc bệnh liên quan tới đường hô hấp. nCoV sẽ lây lan nhanh trong điều kiện thời tiết lạnh. Chúng sẽ suy yếu khi nhiệt độ, độ ẩm cao, không khí thoáng. Bởi vậy người dân cần chủ động phòng, chống dịch bảo vệ sức khỏe bản thân và những người xung quanh.
Phòng bệnh hơn chữa bệnh, trước những thông tin về dịch viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra, nhiều người dân trong tỉnh đã chủ động tìm hiểu thông tin, cách phòng chống dịch để bảo vệ sức khỏe bản thân và những người thân trong gia đình.
Chị Nguyễn Thị Nhàn, xã Bách Thuận (Vũ Thư) cho biết: Không ai lo cho mình bằng chính mình, bởi vậy chủ động phòng, chống dịch, tôi đã mua khẩu trang y tế để các thành viên trong gia đình đeo khi đi ra ngoài, đồng thời nhắc nhở các thành viên phải rửa tay bằng dung dịch sát khuẩn, vệ sinh nhà cửa sạch sẽ.
Ngoài ý thức tự bảo vệ bản thân thông qua việc vệ sinh cá nhân, ăn uống đầy đủ, đeo khẩu trang y tế, rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn, thường xuyên súc miệng bằng nước muối, tăng cường luyện tập thể dục, thể thao, dọn dẹp vệ sinh nhà cửa sạch sẽ, hạn chế đến những nơi đông người nếu không cần thiết… nhiều gia đình còn hạn chế đi tới những nơi đông người.
Chị Hoàng Thị Huyền, xã Bình Định (Kiến Xương) chia sẻ: Nếu như những năm trước vào dịp đầu xuân hàng năm, gia đình thường đi lễ hội nhưng do diễn biến nCoV phức tạp nên đầu xuân năm nay chúng tôi quyết định hủy các chuyến đi xa, tới lễ hội và hạn chế đến những nơi đông người.
Hiện nay, nhiều thông tin từ các trang mạng xã hội liên quan đến viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra khiến người dân hoang mang. Tuy nhiên, người dân cần tỉnh táo tiếp nhận thông tin, đặc biệt hơn cần chủ động phòng, chống dịch. Cùng với các cấp, ngành, địa phương, mỗi người dân khi có dấu hiệu viêm đường hô hấp cấp nhất là có liên quan, tiếp xúc với người từ vùng dịch, cần thông tin, đến khám ngay ở cơ quan y tế để được theo dõi sức khoẻ, giám sát y tế không để lây lan ra cộng đồng.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm