Họp Ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona chủ trì cuộc họp.
Audio: hop_ban_chi_dao_0102_mixdown_mp3
Tham dự có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; các thành viên Ban Chỉ đạo và lãnh đạo các huyện, thành phố.
Tính đến 15 giờ ngày 31/1, tại Việt Nam 65 trường hợp có triệu chứng sốt, tiền sử đi về từ vùng dịch đã được loại trừ nhiễm nCoV, 32 trường hợp tiếp tục theo dõi, cách ly, 5 trường hợp dương tính với nCoV. Ở Thái Bình, đến ngày 1/2, ghi nhận có 4 trường nghi nhiễm đã được cách ly, theo dõi, lấy mẫu xét nghiệm gửi tới Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, trong đó có 2 trường hợp từ Vũ Hán trở về đã âm tính với nCoV, 1 trường hợp từ Đài Loan và 1 trường hợp từ Quảng Tây (Trung Quốc) đang chờ kết quả từ Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương.
Tại cuộc họp, UBND tỉnh đã công bố quyết định thành lập Ban Chỉ đạo của tỉnh phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona. Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh trực tiếp làm Trưởng ban Chỉ đạo. 2 phó Trưởng ban Chỉ đạo là đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh phụ trách lĩnh vực văn xã và đồng chí Giám đốc Sở Y tế. 27 đồng chí là lãnh đạo các sở, ban, ngành là ủy viên Ban Chỉ đạo.
Tại cuộc họp, sau khi nghe báo cáo về công tác phòng chống dịch của các ngành, địa phương đến ngày 1/2, nghe các kiến nghị, đề xuất về công tác phòng chống dịch thời gian tới, phát biểu kết luận, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV nhấn mạnh đây chính là thời điểm nguy hiểm của dịch bệnh. Đồng chí yêu cầu các ngành, địa phương chỉ đạo dừng tổ chức tất cả các lễ hội từ cấp tỉnh tới cấp xã; nghiêm cấm tổ chức các chương trình biểu diễn nghệ thuật tập trung đông người. Tỉnh sẽ thành lập 3 đoàn kiểm tra liên ngành tổ chức kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại các địa phương, đơn vị trong đó tập trung kiểm tra công tác phòng chống dịch ở các nơi dễ lây lan dịch như trường học, bệnh viện, doanh nghiệp, các điểm tổ chức lễ hội.
Lãnh đạo Sở Y tế phát biểu tại cuộc họp.
Tỉnh cũng sẽ thành lập 3 đoàn phản ứng nhanh, có đủ thành phần và khả năng đáp ứng với tình huống khẩn cấp khi có dịch.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cũng giao nhiệm vụ cho Công ty Cổ phần MXP khẩn trương sản xuất khẩu trang để bảo đảm có đủ khẩu trang đạt tiêu chuẩn cấp miễn phí cho toàn thể giáo viên, học sinh phổ thông trên địa bàn tỉnh. Các cơ quan, đơn vị trong hệ thống chính trị, các doanh nghiệp chủ động đầu tư kinh phí mua, cấp phát khẩu trang cho cán bộ, công nhân viên chức, người lao động để phòng chống dịch. Ngành Y tế đầu tư cung cấp đủ khẩu trang cho cán bộ y tế, nghiên cứu về việc cấp khẩu trang cho bệnh nhân và người nhà bệnh nhân khi đến khám và điều trị tại bệnh viện.
Tại tất cả các điểm tổ chức lễ hội phải có đội phản ứng nhanh, tăng cường giám sát, tuyên truyền phòng chống dịch cho nhân dân và du khách dự lễ hội. Trong tình huống dịch xuất hiện, huy động cơ sở vật chất, nhân lực Bệnh viện Đa khoa, khu khám điều trị chất lượng cao Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Phổi và Bệnh viện Đa khoa Lâm Hoa đáp ứng từ 1000-1300 giường bệnh phục vụ công tác điều trị. Tỉnh sẽ bổ sung kinh phí cho các bệnh viện mua máy đo thân nhiệt, máy thở và nghiên cứu mua máy X Quang phục vụ công tác điều trị.
Bên cạnh đó, các cấp, ngành, địa phương, đơn vị cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền phòng, chống dịch cho người dân hiện nay, bảo đảm phát tờ rơi hướng dẫn phòng chống dịch đến từng hộ gia đình. Các huyện, thành phố chỉ đạo thành lập ban chỉ đạo phòng, chống dịch cấp xã; Mặt trận Tổ quốc, các tổ chức, đoàn thể tăng cường tuyên truyền cho đoàn viên, hội viên tham gia phòng, chống dịch, phát huy tinh thần cao nhất trong công tác phòng chống dịch của các ngành thành viên Ban Chỉ đạo và trong toàn thể cộng đồng, mục tiêu không để dịch lây lan, bảo vệ sức khỏe và tính mạng nhân dân.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII) 15.07.2024 | 17:42 PM
- Quỳnh Phụ: Tặng quà con đẻ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học 15.07.2024 | 17:43 PM
- 2.583 tập thể, cá nhân cụm thi đua số 5 Bộ Công an được tuyên dương, khen thưởng 15.07.2024 | 17:35 PM
- Hội nghị trực tuyến trao đổi, thảo luận về tình hình thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 15.07.2024 | 17:22 PM
- Giao ban công tác báo chí, xuất bản quý II/2024 15.07.2024 | 17:22 PM
- Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân tiếp xúc cử tri tại An Giang 15.07.2024 | 17:06 PM
- Đoàn Khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV làm việc với Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk 15.07.2024 | 17:06 PM
- HĐND huyện Tiền Hải khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ tám 15.07.2024 | 17:07 PM
- Gần 100 người lao động đăng ký làm việc thời vụ tại Hàn Quốc 15.07.2024 | 17:08 PM
- Canh chua cá Việt Nam vào top ngon nhất thế giới 15.07.2024 | 17:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm