Bàn giải pháp bảo tồn, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp.
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có đại diện lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh và huyện Thái Thụy.
Xã Thụy Hải có nghề sản xuất muối truyền thống gắn liền với di tích lịch sử cách mạng Phủ thờ Bà Chúa Muối. Trước đây, toàn xã có 340 hộ xã viên sản xuất muối với tổng diện tích 50ha. Tuy nhiên, những năm gần đây do sản xuất muối hiệu quả thấp nên toàn xã chỉ còn 34 hộ làm nghề với diện tích 4ha, diện tích còn lại bị bỏ hoang. Bên cạnh đó, sản xuất muối ăn từ nước biển theo phương pháp phơi cát lọc nước là phương pháp nặng nhọc, năng suất và chất lượng thấp, giá trị kinh tế thấp nên nhiều hộ làm muối đã bỏ nghề, bỏ ruộng muối hoặc chuyển đổi sang hình thức sản xuất khác.
Thời gian qua, tỉnh đã tích cực tìm kiếm giải pháp duy trì, khôi phục nghề sản xuất muối truyền thống; một số tổ chức, cá nhân về nghiên cứu và thử nghiệm các mô hình sản xuất mới để cải thiện năng suất cũng như chất lượng muối, góp phần duy trì, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại Thụy Hải nhưng gặp nhiều khó khăn.
Các đại biểu dự cuộc họp.
Tại cuộc họp, đơn vị tư vấn đã nêu lên thực trạng nghề sản xuất muối ở Việt Nam nói chung, nghề sản xuất muối truyền thống tại xã Thụy Hải nói riêng; giới thiệu về các mô hình sản xuất muối tại một số quốc gia; đồng thời đưa ra các giải pháp bảo tồn, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại xã Thụy Hải, trong đó tập trung vào các giải pháp xây dựng làng nghề gắn với xây dựng nông thôn mới; sản xuất muối hữu cơ gắn với du lịch sinh thái, du lịch tâm linh và các dịch vụ chăm sóc sức khỏe; sản xuất muối thô gắn với chế biến để nâng cao giá trị và đa dạng hóa sản phẩm muối. Các đại biểu cũng tập trung thảo luận, đề xuất các chủ trương, định hướng phục hồi, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại xã Thụy Hải.
Kết luận cuộc họp, đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thống nhất thực hiện chủ trương bảo tồn, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại xã Thụy Hải phải tuân thủ Quyết định số 1325/QĐ-TTg 2020 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt đề án phát triển ngành muối giai đoạn 2021 – 2030 và phù hợp với quy hoạch chung xây dựng khu kinh tế của tỉnh.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh giao cho Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn trên cơ sở báo cáo và ý kiến tư vấn của các đại biểu tiến hành xây dựng đề án cụ thể về bảo tồn, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại xã Thụy Hải trình Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh xem xét, phê duyệt; các sở, ngành căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ chuyên môn tích cực tham gia xây dựng đề án; Sở Lao động - Thương binh và Xã hội xây dựng kế hoạch đào tạo nghề sản xuất muối cho lao động nông thôn. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu huyện Thái Thụy thực hiện rà soát kế hoạch sử dụng đất trên địa bàn huyện để phục vụ cho dự án trong thời gian tới.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm