Thành phố: Triển khai các biện pháp phòng chống dịch Covid-19 trong thời gian tới
Đồng chí Hoàng Văn Thành, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố phát biểu tại cuộc họp.
Thời gian qua, thành phố đã triển khai quyết liệt, đồng bộ, linh hoạt, kịp thời và hiệu quả các biện pháp phòng, chống dịch phù hợp với thực tế tại địa phương. Đã kiểm soát chặt chẽ được nguồn lây nhiễm, không để dịch bệnh lây lan, bùng phát trên địa bàn. Hiện nay, thành phố đang quản lý, theo dõi sức khỏe 1.494 trường hợp có nguy cơ, người từ vùng dịch, các địa phương có dịch. Trong đó, cách ly tập trung 36 trường hợp có nguy cơ cao, tiếp xúc gần với ca dương tính Covid-19; cách ly tại nhà 733 trường hợp; giám sát, theo dõi sức khỏe 725 trường hợp.
Để chủ động công tác phòng, chống dịch trên địa bàn, quyết tâm không để dịch lây lan trong cộng đồng, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 thành phố yêu cầu các ngành, đơn vị và các xã, phường xây dựng và triển khai kế hoạch theo phương châm 4 tại chỗ, triển khai mô hình tổ Covid cộng đồng; hướng dẫn chuẩn bị cơ sở, vật tư trang thiết bị để triển khai kế hoạch giám sát trọng điểm tại cộng đồng (mỗi tuần lấy mẫu xét nghiệm tại khu vực có nguy cơ cao khoảng 500 trường hợp). Tăng cường công tác thông tin tuyên truyền, chú trọng việc tuyên truyền lưu động để nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của người dân, nhất là khuyến cáo 5K, tuyên truyền người dân cài đặt và sử dụng ứng dụng “Sổ sức khỏe điện tử”. Chuẩn bị sẵn sàng cơ sở vật chất để đón công dân từ các tỉnh phía Nam trở về theo chỉ đạo của tỉnh. Mỗi xã, phường chuẩn bị từ 2 - 3 khu cách ly tập trung và xây dựng phương án tổ chức trạm y tế lưu động khi có yêu cầu, đặc biệt khi xuất hiện các ca nhiễm Covid-19, các trường hợp có nguy cơ cao. Tiếp tục vận động, huy động cộng đồng, doanh nghiệp tham gia hỗ trợ nguồn lực cho hoạt động phòng, chống dịch.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm