Tiếp tục thực hiện tốt công tác dân vận trong lực lượng Công an nhân dân
Thực hiện Chỉ thị số 09/CT-BCA-V28 ngày 1/11/2016 của Bộ trưởng Bộ Công an về tăng cường công tác dân vận của lực lượng Công an nhân dân (CAND) trong tình hình mới giai đoạn 2016-2021, công tác dân vận của lực lượng CAND đã đạt được nhiều kết quả quan trọng, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ bảo vệ ANTT. Nhận thức của cán bộ, chiến sĩ về công tác dân vận đã được nâng lên. Công tác phối hợp giữa lực lượng CAND với ban dân vận, MTTQ, tổ chức chính trị - xã hội các cấp ngày càng chặt chẽ, góp phần huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và toàn dân thực hiện công tác dân vận. Công tác cải cách hành chính, thực hiện quy chế dân chủ thường xuyên được tăng cường. Công tác thông tin, tuyên truyền tiếp tục phát huy hiệu quả; các hoạt động xã hội, từ thiện được duy trì, góp phần xây dựng hình ảnh đẹp của lực lượng CAND trong lòng nhân dân.
Tại hội nghị, các đại biểu được quán triệt, triển khai thực hiện Quyết định số 23-QĐ/TW; Quyết định số 239-QĐ/ĐUCA ngày 24/11/2021 của Đảng ủy Công an Trung ương ban hành Quy chế công tác dân vận của lực lượng CAND.
Phát biểu kết luận, đồng chí Thứ trưởng Bộ Công an đề nghị lực lượng CAND tiếp tục phối hợp chặt chẽ với cơ quan dân vận, MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và các đơn vị, địa phương thực hiện có hiệu quả công tác dân vận trong tình hình mới. Thường xuyên đổi mới nội dung, hình thức, biện pháp thực hiện công tác dân vận gắn với thực hiện phong trào “Dân vận khéo” và phong trào toàn dân tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc; đồng thời xây dựng, nhân rộng các điển hình tiên tiến, mô hình hay, cách làm sáng tạo trong thực hiện công tác dân vận của lực lượng CAND. Lực lượng công an tăng cường bám sát địa bàn, nắm chắc tình hình, tâm tư, nguyện vọng của nhân dân, nhất là vùng đồng bào dân tộc thiểu số, tôn giáo, biên giới, địa bàn phức tạp về an ninh trật tự để xây dựng kế hoạch, phương án xử lý các tình huống, không để bị động bất ngờ.
Nhân dịp này, nhiều tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện công tác dân vận giai đoạn 2016 - 2021 được Bộ trưởng Bộ Công an khen thưởng.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm