Tiền Hải: Bảo đảm an ninh trật tự dịp tết Nguyên đán
Công an huyện Tiền Hải lập danh sách các loại vũ khí thô sơ do người dân giao nộp.
Công an huyện đã đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành nghiêm chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, nâng cao cảnh giác, phòng ngừa các loại tội phạm, đặc biệt là tội phạm trộm cắp, cướp giật tài sản dịp giáp tết Nguyên đán. Chỉ đạo các đội nghiệp vụ, công an các xã, thị trấn tăng cường bám nắm địa bàn, chủ động nắm bắt các loại tội phạm, đối tượng có hành vi vi phạm pháp luật để đấu tranh, không để phát sinh “điểm nóng”. Đồng thời, tăng cường công tác trinh sát, phối hợp với các ngành liên quan phát hiện, điều tra, xử lý các vi phạm về kinh tế như: gian lận thương mại, sản xuất và buôn bán hàng giả, nhất là các hành vi sản xuất, vận chuyển, buôn bán vật liệu nổ, pháo nổ trái phép. Nắm chắc tình hình, quản lý chặt chẽ các đối tượng có tiền án, tiền sự, các đối tượng có biểu hiện phạm tội, tiến hành gọi hỏi, răn đe, lập hồ sơ đưa vào diện quản lý, phòng ngừa các hành vi phạm tội, không để hình thành các ổ nhóm gây mất ổn định ANTT tại cơ sở trước, trong và sau tết Nguyên đán. Trong những tháng qua, Công an huyện Tiền Hải đã giải quyết 87 đơn tố giác, tin báo về tội phạm; đã phối hợp điều tra, khám phá 57 vụ với 190 đối tượng; bắt 42 vụ với 70 đối tượng phạm tội, vi phạm pháp luật về ma túy, thu giữ 19,7621g hêrôin, 22,5905g ma túy tổng hợp, đã khởi tố 40 vụ, 45 bị can, xử phạt hành chính 2 vụ với 16 đối tượng...
Thực hiện mệnh lệnh của Giám đốc Công an tỉnh, từ ngày 16/12/2021, Công an huyện Tiền Hải tổ chức lực lượng gồm cảnh sát giao thông, cảnh sát hình sự, an ninh cùng lực lượng công an các xã, thị trấn ra quân thực hiện cao điểm bảo đảm an toàn giao thông, trật tự xã hội tháng cuối năm và tết Nguyên đán Nhâm Dần 2022. Tăng cường kiểm soát giao thông trên các tuyến đường, kiên quyết xử lý nghiêm các lỗi vi phạm là nguyên nhân trực tiếp gây ra tai nạn giao thông như: chạy xe quá tốc độ, vi phạm nồng độ cồn khi điều khiển phương tiện giao thông, vượt đèn đỏ... nhằm kiềm chế đến mức thấp nhất tình hình vi phạm cũng như giảm thiểu tai nạn giao thông trên địa bàn, giúp người dân khi tham gia giao thông được an toàn.
Thời gian qua, Công an huyện phát hiện, xử lý 1.669 trường hợp, phạt tiền trên 1 tỷ đồng; tạm giữ 100 phương tiện các loại, tước 31 giấy phép lái xe. Bên cạnh đó, Công an huyện còn tăng cường tuyên truyền thu hút các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia công tác bảo đảm ANTT; phối hợp với các đội tự quản, tổ hòa giải cơ sở để xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc. Vận động người dân không sản xuất, buôn bán, vận chuyển, đốt các loại pháo nổ, thực hiện nghiêm Luật số 14, Nghị định số 137/2020/NĐ-CP của Chính phủ. Do làm tốt công tác tuyên truyền, Công an huyện đã vận động, thu hồi 12 khẩu súng tự chế, 2 súng quân dụng, 189 viên đạn, 6 quả lựu đạn, 14 đao, kiếm, 24 vũ khí thô sơ, 5 công cụ hỗ trợ, 3 quả nổ nghiệp vụ, 2 kíp nổ, 1 quả mìn, 1 quả pháo sáng, 19,92kg pháo các loại...
Với những biện pháp nghiệp vụ cùng công tác đấu tranh quyết liệt trên mặt trận phòng, chống các loại tội phạm, đẩy mạnh phong trào toàn dân tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc, Công an huyện Tiền Hải tiếp tục giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, bảo đảm an toàn tuyệt đối để nhân dân yên tâm đón tết Nguyên đán Nhâm Dần 2022 vui vẻ, bình an.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm