Nông dân Hưng Hà: Cấy đêm tránh nắng nóng
Nông dân xã Đông Đô (Hưng Hà) cấy đêm để bảo đảm thời vụ và tránh nắng nóng.
19 giờ, có mặt tại cánh đồng thôn Chí Linh, xã Đông Đô, những chiếc đèn pin soi sáng một khoảng ruộng đủ để cấy lúa. Bà Nguyễn Thị Gấm cho biết: Thời tiết nắng nóng như thế này, gia đình tôi bố trí cấy từ 17 - 22 giờ, buổi sáng bắt đầu từ 4 giờ để tránh nắng nóng mà cây mạ non không bị khô héo. Lúa cấy không được thẳng hàng do thiếu ánh sáng nhưng cây lúa bén rễ, phát triển nhanh hơn so với diện tích lúa cấy vào thời điểm nắng nóng.
Vụ mùa năm nay, xã Đông Đô phấn đấu gieo cấy trên 374ha lúa. Đến nay, toàn xã đã gieo cấy được 50% diện tích.
Ông Nguyễn Văn Tám, Giám đốc HTX DVNN Đông Đô cho biết: Vì đa số người dân đi làm công ty nên mọi người đã huy động nhân lực tiến hành cấy đêm hoặc sáng sớm để bảo đảm tiến độ. Bà con làm việc rất hăng say. Càng về đêm công việc càng khẩn trương.
Không riêng xã Đông Đô, nông dân các xã: Tây Đô, Hòa Bình, Liên Hiệp, Thái Hưng... cũng rộn ràng xuống đồng cấy đêm tránh nắng nóng.
Bà Phạm Thị Thủy, xã Thái Hưng cho biết: Vì thời vụ gấp gáp nên gia đình tôi đã huy động 4 nhân lực vừa nhổ mạ vừa cấy. Đến nay chúng tôi cấy được 8 sào. Nhiều hộ trong xã cũng chọn lúc thời tiết mát mẻ để cấy lúa. Dù trời tối nhưng cánh đồng rất đông vui, ai cũng cố gắng hoàn thành gieo cấy theo đúng lịch thời vụ.
Chỉ cần một chiếc đèn pin đơn giản gắn trên đầu hay một chiếc đèn tích điện, đèn xe máy..., nhiều nông dân ở Hưng Hà có thể cấy suốt buổi tối cho tới 22 giờ mới trở về nhà nghỉ ngơi. Tầm 4 giờ sáng họ lại tiếp tục ra đồng cho đến khi trời hửng nắng. Giải pháp này còn giúp nhiều người làm công nhân ở các doanh nghiệp có thể tranh thủ ra đồng cấy lúa cùng với gia đình.
Ông Phạm Văn Bình, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Để bảo đảm sức khỏe cho người dân, chúng tôi tuyên truyền, vận động, khuyến khích bà con trong những ngày nắng nóng tranh thủ cấy vào sáng sớm, chiều tối. Đồng thời, chỉ đạo các HTX DVNN điều tiết nước hợp lý, nhất là ở các ruộng đã cấy, không để ruộng khô nước, nắng nóng lúa non sẽ chết. Với cách làm này, đến nay toàn huyện đã gieo cấy được trên 2.000ha lúa mùa. Huyện phấn đấu hoàn thành gieo cấy trên 10.600ha lúa mùa theo đúng lịch thời vụ đã đề ra.
Trong điều kiện thời tiết nắng nóng và thời vụ gấp gáp như hiện nay, việc thay đổi giờ giấc để tiến hành gieo cấy lúa mùa đã góp phần phát huy hiệu quả công việc một cách tối đa, hứa hẹn một vụ mùa bội thu.
Để đối phó với thời tiết nóng bức, người dân huyện Hưng Hà chuyển sang nhổ mạ vào ban đêm.
Thanh Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm
- Thống nhất nội dung thảo luận tổ, thảo luận và chất vấn tại hội trường