Đông Hưng thêm một vụ lúa được mùa
Có mặt trên cánh đồng xã Phú Châu những ngày mùa, nơi đâu chúng tôi cũng cảm nhận được sự hối hả của bà con nông dân thu hoạch lúa xuân.
Chị Trần Thị Cách, thôn Cốc cho biết: Thời tiết năm nay rất thuận lợi cho lúa sinh trưởng, phát triển, đặc biệt là thời điểm lúa đang ôm đòng to cần nước thì lại có mưa to, khi lúa trỗ xong cần phơi màu thì nắng to, đến kỳ thu hoạch tuy có nắng nóng kéo dài vất vả một chút nhưng thóc phơi được nắng ngay. Vụ này tôi cấy 2,5 sào giống T10 và nếp, năng suất đạt 2 tạ/sào, cao hơn vụ xuân năm 2016 khoảng 20kg thóc/sào. Vụ xuân năm nay xã Phú Châu cấy 280,7ha, chủ yếu là giống Thiên ưu, T10, nếp.
Ông Phạm Văn Hinh, Giám đốc HTX DVNN xã cho biết: Do nông dân chấp hành đúng lịch thời vụ, cơ cấu giống, phun thuốc phòng, trừ sâu bệnh theo đúng hướng dẫn nên hầu hết các ruộng lúa đều trĩu bông. Xã đã huy động hơn 10 máy gặt để thu hoạch lúa cho bà con. Đến ngày 8/6 toàn xã thu hoạch được gần 100% diện tích, năng suất bình quân ước đạt 2 - 2,5 tạ/sào trong khi năm 2016 năng suất bình quân 1,8 - 2,2 tạ/sào. Nhiều nông dân thu hoạch lúa xong chỉ cần phơi qua là có thương lái đến thu mua luôn. Được mùa được giá nên bà con nông dân rất phấn khởi.
Nhiều nông dân xã Đông Động đang thu hoạch lúa tại cánh đồng thôn Bến Hòa có chung nhận xét năm nay được mùa.
Chị Phạm Thị Nga, xóm 3, thôn Bến Hòa phấn khởi cho biết: Vụ mùa năm nay gia đình cấy trên một mẫu lúa, giống chủ lực là BC15, trong đó có 6 sào là thuê ruộng của người dân trong xã để cấy. Đến nay gia đình đã thu hoạch gần xong, năng suất bình quân đạt 2,3 - 2,5 tạ/sào, cao hơn vụ xuân năm 2016 từ 20 - 30kg/sào.
Không chỉ Phú Châu, Đông Động mà năm nay, tất cả các xã, thị trấn của huyện Đông Hưng đều được mùa.
Chị Nguyễn Thị Năm, thôn Duyên Tục, xã Phú Lương cho biết: Vẫn như năm ngoái, gia đình tôi cấy 7 sào giống Q5 và BC15, tuy BC15 bị nhiễm đạo ôn do thời tiết có mưa nhỏ nhưng gia đình đã kịp thời phun thuốc phòng, trừ theo khuyến cáo của ngành chức năng nên năng suất vẫn đạt trên 2 tạ/sào.
Ông Nguyễn Trọng Thành, Giám đốc HTX DVNN xã Phú Lương cho biết: Toàn xã gieo cấy 299ha lúa xuân bằng phương thức hàng rộng, hàng hẹp, gieo sạ và cấy truyền thống, dự kiến đến khoảng 15/6 là thu hoạch xong toàn bộ diện tích. Năng suất lúa bình quân đạt 72,5 tạ/ha.
Vụ xuân năm 2017, toàn huyện Đông Hưng gieo cấy được trên 11.600ha trong đó diện tích lúa chất lượng 35%, lúa gieo thẳng 4.000ha. Dù có một số diện tích bị nhiễm sâu bệnh, bị chuột phá hoại nhưng Đông Hưng vẫn được mùa với năng suất dự kiến trên 72 tạ/ha. Những diện tích sản xuất lúa giống, lúa chất lượng cao thì năng suất còn cao hơn. Với năng suất như vậy, dự kiến năm nay Đông Hưng vẫn có khả năng dẫn đầu tỉnh về năng suất lúa xuân. Sau khi hoàn thành thu hoạch lúa xuân, các địa phương trong huyện động viên nông dân tận dụng quỹ đất mở rộng diện tích trồng cây màu hè để nâng cao thu nhập, sẵn sàng các điều kiện cho sản xuất vụ mùa năm 2017.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm