Hợp Tiến: Đường thông, hè thoáng, môi trường sạch đẹp
Xã Hợp Tiến có 81 hộ vi phạm hành lang ATGT, trong đó 25 hộ xây nhà từ cấp 4 trở lên; 50 hộ có lều quán, mái che, mái vẩy; 3 hộ có điểm tập kết vật liệu vi phạm trên sông, ven đường 39A, đường trục xã. Công tác giải tỏa vi phạm hành lang ATGT ở Hợp Tiến bắt đầu bằng việc tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho người dân, nêu gương các gia đình gương mẫu tự giác thu dỡ vật cản, công trình vi phạm. Bên cạnh đó, xã đã thành lập ban chỉ đạo và các tổ vận động, lập danh sách các trường hợp vi phạm, đến từng hộ nhắc nhở; gửi kế hoạch giải tỏa đến từng thôn, tổ dân phố, tăng cường tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh để mọi người biết, cùng thực hiện.
Do làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nên chỉ sau hơn một tuần tiến hành giải tỏa hành lang ATGT đã có 65 hộ kinh doanh, buôn bán ven đường tự giác thu dỡ công trình vi phạm, trả lại sự thông thoáng cho vỉa hè, mặt sông. Đến ngày 15/4/2017, 100% hộ vi phạm đã tự giác tháo dỡ, xã không phải tổ chức cưỡng chế trường hợp nào. Sau giải tỏa, xã tổ chức cho các hộ ký cam kết không tái lấn chiếm lòng, lề đường, hành lang ATGT.
Là 1 trong 17 hộ tự ý xây nhà trên sông, số tiền đầu tư xây nhà tới hàng chục triệu đồng nhưng khi xã triển khai kế hoạch giải tỏa hành lang ATGT, gia đình ông Hoàng Đình Luật, thôn Tân Tiến đã tiên phong tự tháo dỡ để các hộ khác làm theo. Ông Luật cho biết: Giải tỏa vật cản, trả lại hành lang ATGT là chủ trương đúng nhằm giảm thiểu tai nạn giao thông nên gia đình tự giác tháo dỡ.
Ông Phạm Ngọc Hiệu, thôn Tân Bình cũng có chung suy nghĩ với ông Luật nên đã vận động con cháu phá dỡ nhà xây lấn chiếm lòng sông. Ông Hiệu chia sẻ: Mình làm sai thì phải tự sửa, không bị phạt là tốt lắm rồi.
Thực hiện Công điện số 17 của Chủ tịch UBND tỉnh, xã Hợp Tiến đã trích ngân sách 450 triệu đồng thuê máy về múc toàn bộ bùn, rác dưới sông với chiều dài 2km, đồng thời khơi thông dòng chảy, phát quang bụi rậm trên các trục sông chạy qua địa phận xã; thành lập 5 tổ thu gom rác thải, xây dựng bãi rác thải tập trung. Ngày 24 hàng tháng thực hiện tổng vệ sinh trên địa bàn toàn xã. Từ một xã báo động về tình trạng rác thải sinh hoạt vứt bừa bãi gây ô nhiễm môi trường, đến nay, đường làng, ngõ xóm, lòng sông ở Hợp Tiến đã phong quang, sạch sẽ, thông thoáng.
Ông Trịnh Thế Hùng, Chủ tịch UBND xã cho biết: Trước đây, do không có tổ thu gom rác thải, người dân không biết để rác ở đâu nên vứt bừa bãi xuống sông; giờ có tổ thu gom rác, lại có bãi rác tập trung, tình trạng rác thải trôi nổi trên sông không còn. Trước khi vào vụ sản xuất mới, xã chỉ đạo HTX DVNN phối hợp với các đoàn thể, các thôn tổ chức khơi thông dòng chảy, bảo đảm tưới, tiêu phục vụ sản xuất; đồng thời, thay thế các cống tiêu nước cũ bằng cống mới. Vì vậy, mùa mưa bão năm nay Hợp Tiến sẽ hạn chế tình trạng úng lụt xảy ra.
Hợp Tiến đã làm tốt công tác giải tỏa hành lang ATGT và xử lý rác thải sinh hoạt song để không tái diễn việc lấn chiếm lòng, lề đường và vứt rác thải bừa bãi, UBND xã đã tổ chức bàn giao cho các cơ sở thôn quản lý đoạn đường, dòng sông thuộc địa phận thôn mình; tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, vận động nhân dân; thường xuyên kiểm tra, phát hiện, xử lý kịp thời các trường hợp vi phạm; đưa chương trình chống tái lấn chiếm lòng, lề đường vào nghị quyết của các chi bộ để cuối năm bình xét thi đua.
Trung Hiếu
Tin cùng chuyên mục
- Trong tuần, ghi nhận 55 trường hợp phạt nguội 03.07.2024 | 16:34 PM
- Trong tuần, ghi nhận 73 trường hợp phạt nguội 05.06.2024 | 16:07 PM
- Hãy đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thôngKỳ 1: Một bộ phận người dân lơ là đội mũ bảo hiểm 27.05.2024 | 10:34 AM
- Ghi nhận hơn 7.200 trường hợp ô tô vi phạm qua camera giao thông 21.05.2024 | 16:48 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động xe bồn bê tông 14.05.2024 | 07:58 AM
- Quỳnh Phụ: Xử lý 131 trường hợp vi phạm nồng độ cồn 28.03.2024 | 18:34 PM
- Kiến Xương: 5 người thương vong sau tai nạn giao thông 17.03.2024 | 08:56 AM
- Kiểm tra, chỉ đạo công tác bảo đảm an toàn giao thông dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 02.02.2024 | 20:54 PM
- CSGT áp dụng công nghệ, tài xế không bị dừng xe, kiểm tra nhiều lần 22.01.2024 | 08:31 AM
- Ra quân tuyên truyền bảo đảm trật tự an toàn giao thông 16.01.2024 | 16:09 PM
Xem tin theo ngày
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm