Thành phố tăng cường phòng, chống dịch sốt xuất huyết
Người dân xã Vũ Đông (thành phố Thái Bình) ra quân tổng vệ sinh môi trường.
Theo báo cáo của Trung tâm Y tế thành phố, từ ngày 10/7 đến ngày 22/8, trên địa bàn thành phố ghi nhận 71 bệnh nhân sốt xuất huyết (SXH). Đến nay 49 bệnh nhân đã điều trị khỏi, 22 bệnh nhân hiện đang điều trị.
Ông Đặng Trung Nhã, Giám đốc Trung tâm Y tế thành phố cho biết: Sau khi nhận được chỉ đạo của tỉnh và kế hoạch phòng, chống dịch bệnh SXH, Trung tâm đã chỉ đạo các xã, phường tăng cường tuyên truyền về công tác phòng, chống dịch bệnh SXH để người dân biết và tham gia phòng, chống dịch bệnh; phát động các ban, ngành, đoàn thể tổng vệ sinh môi trường, thu gom phế thải, loại trừ nơi cư ngụ và sinh sản của muỗi truyền bệnh; theo dõi, giám sát và quản lý các trường hợp đi từ vùng có dịch bệnh SXH về địa phương để báo cáo, xử lý kịp thời, không để dịch bệnh lây lan; thành lập các tổ cấp cứu lưu động, chuẩn bị cơ số thuốc, hóa chất, trang thiết bị chống dịch, sẵn sàng ứng phó với mọi tình huống; thực hiện nghiêm chế độ báo cáo giám sát dịch tễ, giám sát chỉ số côn trùng và một số hoạt động phòng, chống dịch bệnh. Ngoài ra, Trung tâm cũng đã tổ chức 8 lớp tập huấn cho 475 người là cán bộ y tế các xã, phường, thôn, tổ dân phố làm công tác giám sát, điều tra, thống kê ca bệnh, dịch truyền nhiễm ở cộng đồng dân cư; cấp hóa chất phun diệt muỗi cho toàn bộ các xã, phường trên địa bàn thành phố.
Nhân viên y tế thành phố Thái Bình phun hóa chất diệt muỗi.
Bà Nguyễn Thị Thúy Mai, Phó Chủ tịch thường trực UBND thành phố cho biết: Để ngăn chặn, chủ động phòng, chống dịch bệnh SXH, thành phố đã triển khai đồng bộ các biện pháp phòng, chống dịch, khống chế, dập tắt dịch ngay tại chỗ (nếu có) để dịch không lây lan ra cộng đồng. UBND thành phố đã ban hành công văn chỉ đạo và triển khai kế hoạch phòng, chống dịch bệnh SXH; tổ chức họp và kiện toàn Ban Chỉ đạo chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân thành phố, ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh các cấp để chỉ đạo hoạt động phòng, chống dịch kịp thời, hiệu quả; phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên, tích cực phối hợp liên ngành triển khai các biện pháp phòng, chống dịch bệnh…
![]() Bà Nguyễn Thị An, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố Thái Bình Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố đã tuyên truyền, phát động cán bộ, hội viên và nhân dân ra quân tổng vệ sinh môi trường; tích cực, chủ động, thường xuyên tham gia các hoạt động diệt muỗi, bọ gậy, loăng quăng, phát quang bụi rậm, khơi thông cống rãnh, dòng chảy, đổ rác đúng nơi quy định; không vứt rác, xả rác, phế thải, xả nước thải ra môi trường, giữ gìn vệ sinh môi trường tại gia đình và cộng đồng. Hội còn phối hợp tổ chức hội thảo chuyên đề phòng ngừa, nhận biết và xử lý bệnh SXH và Zika cho hơn 400 đại biểu là cán bộ, hội viên phụ nữ, tổng phụ trách các trường học và đoàn viên thanh niên trên địa bàn thành phố nhằm cung cấp kiến thức về nhận biết và xử lý dịch bệnh SXH, tăng cường khuyến khích người dân chủ động áp dụng các biện pháp phòng ngừa dịch bệnh SXH. Chị Phạm Thị Hồng Thanh, Tổng phụ trách Liên đội Trường THCS Kỳ Bá (thành phố Thái Bình) Thông qua các buổi sinh hoạt ngoại khóa của trường, chúng tôi tổ chức truyền thông tới các em học sinh về các biện pháp phòng, chống dịch bệnh SXH để bảo vệ bản thân và các thành viên trong gia đình; nhắc nhở các em tổng vệ sinh trường lớp, giúp đỡ ông bà, bố mẹ làm sạch môi trường sống; sử dụng nguồn nước sạch, bảo đảm ăn chín, uống sôi, vệ sinh cá nhân để phòng, chống dịch bệnh hiệu quả. Bà Nguyễn Thị Minh, thôn Lê Lợi, xã Vũ Đông (thành phố Thái Bình) Trước tình hình dịch bệnh SXH đang diễn biến phức tạp, tôi rất lo lắng. Để chủ động bảo vệ sức khỏe của bản thân và các thành viên trong gia đình, tôi đã thường xuyên phát quang bụi rậm, khơi thông cống rãnh xung quanh nơi sinh sống; vệ sinh những dụng cụ chứa nước, không để tình trạng nước đọng, thả cá vào bể nước sinh hoạt; nhắc nhở mọi người nằm ngủ trong màn, kể cả ban ngày để tránh muỗi đốt. |
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm