Lễ hội truyền thống cụm di tích Đinh triều Quốc mẫu
Khai mạc lễ hội.
Cụm di tích lịch sử Đinh triều Quốc Mẫu là một quần thể gồm: Hoàng Lăng, mộ địa, miếu, đình, đền, chùa. Tương truyền, trong quá trình dẹp loạn 12 sứ quân, Đinh Bộ Lĩnh đã về vùng Thụy Thú xưa (nay là thôn Thọ Lộc, xã Độc Lập) lập căn cứ chống lại xứ quân Châu Đằng ( xã Kim Động, tỉnh Hưng Yên ngày nay). Cùng đi với ngài có thân mẫu Đàm Thị Thiềm Nương và các tướng: Đinh Điền, Nguyễn Bặc, Lưu Công, Sát Công, Phạm Thành, Phạm Thọ, Lê Hoàn. Khi thế lực đã mạnh, Đinh Bộ Lĩnh để thân mẫu ở lại trang Thụy Thú, rồi dẫn quân đi dẹp các sứ quân. Khi sắp xưng vương, ông cho người về trang Thụy Thú đón mẹ nhưng do ốm nặng, bà không về Hoa Lư được và mất tại trang Thụy Thú vào ngày 10/10 âm lịch năm 968.
Đinh Bộ Lĩnh đã lệnh cho quân sĩ an táng mẹ tại đây. Ngài cử bốn vị tướng là Đinh Điền, Phạm Thành, Lưu Công, Sắt Công về trang Thụy Thú chiêu mộ dân chúng bảo vệ Hoàng lăng, mộ địa.. Sau khi 4 vị tướng qua đời, dân làng lập đền và đình để thờ và tôn 4 vị làm thành hoàng làng, còn trên phần mộ của Hoàng Thái Hậu Đàm Thị, dân làng xây miếu làm nơi hương khói. Hàng năm, cứ đến ngày 10/10 dân làng đều tổ chức lễ hội rất long trọng với nhiều lễ thức độc đáo, mang tính đặc trưng không chỉ của tỉnh Thái Bình mà còn của vùng Đồng bằng Bắc bộ.
Lễ đón linh vị thánh mẫu.
Lễ hội giỗ Đinh triều Quốc Mẫu năm nay được tổ chức với nhiều hoạt động văn hóa, văn nghệ thể thao sôi nổi hấp dẫn như: tế, lễ, hát chầu văn, làm cỗ chay, thi đấu bóng đá… Đây cũng là một trong những hoạt động hướng tới đại lễ kỷ niệm 1050 năm Đinh Bộ Lĩnh lên ngôi Hoàng đế (Đinh Tiên Hoàng).
Thảo Tiên
Tin cùng chuyên mục
- Ra quân ngày chủ nhật xanh tại các huyện, thành phố 11.03.2019 | 15:36 PM
- Tiền Hải: Trên 1.200 vận động viên tham gia giải việt dã lần thứ XIX 10.03.2019 | 09:53 AM
- Thái Thụy: Tiêu hủy 151 con lợn nhiễm bệnh dịch tả lợn châu Phi 08.03.2019 | 16:32 PM
- Kiểm tra công tác cai nghiện ma túy tại cộng đồng 08.03.2019 | 15:54 PM
- Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố họp thống nhất các nội dung trước đại hội lần thứ XXIV 08.03.2019 | 15:56 PM
- 20 bệnh nhân nhiễm HIV/AIDS đầu tiên nhận thuốc ARV nguồn bảo hiểm y tế 08.03.2019 | 15:57 PM
- Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố: Hoạt động ngoại khoá quốc phòng và an ninh 07.03.2019 | 16:31 PM
- Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố phát động phong trào thi đua năm 2019 07.03.2019 | 16:27 PM
- Kiến Xương tăng cường các biện pháp phòng chống dịch tả lợn châu Phi 07.03.2019 | 16:25 PM
- Tập huấn vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa máy nông nghiệp tại xã Nam Chính (Tiền Hải) 07.03.2019 | 16:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm