Họp Ban cán sự đảng UBND tỉnh
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Bí thư Ban Cán sự đảng UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Bí thư Ban Cán sự đảng UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí Ủy viên Ban Cán sự đảng UBND tỉnh.
Tại cuộc họp, Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh đã báo cáo đề án tổ chức Đại hội Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh lần thứ III, nhiệm kỳ 2017 - 2022. Theo kế hoạch, Đại hội sẽ được tổ chức vào cuối tháng 12 tại Trung tâm hội nghị tỉnh với khoảng 500 khách mời. Trong đó công tác nhân sự được bố trí theo hướng tăng số lượng BCH và BTV đồng thời tăng đội ngũ trẻ và nữ doanh nhân. Số lượng BCH từ 40-50 người, đảm bảo cơ cấu tuổi trẻ dưới 45 tuổi 45% - 60%, cơ cấu nữ phấn đấu 20%-25%, cơ sở 7 huyện 35%.
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Bí thư Ban Cán sự đảng UBND tỉnh ghi nhận những đóng góp tích cực của Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh nói chung và các thành viên của Hiệp hội đối với sự phát triển kinh tế xã hội của tỉnh nói riêng. Tuy nhiên, đồng chí cũng chỉ ra những tồn tại, hạn chế của đội ngũ doanh nghiệp trong việc chấp hành các quy định của Nhà nước về lao động, bảo hiểm xã hội, thu hút hội viên... Qua đó đồng chí yêu cầu trong phương hướng nhiệm kỳ tới Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh cần bám sát nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội của tỉnh và làm tốt hơn chức năng cầu nối giữa doanh nghiệp với các cấp chính quyền địa phương.
Đối với các công tác chuẩn bị cho đại hội, Hiệp hội cần chuẩn bị tốt về các báo cáo trong đại hội, dự thảo điều lệ Hiệp hội. Về cơ cấu nhân sự đại hội, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh cũng thống nhất về việc tăng đội ngũ trẻ và nữ doanh nhân, tuy nhiên cần có phương án rõ ràng chi tiết về nhân sự theo hướng bảo đảm nguyên tắc tập trung dân chủ, thực hiện theo đúng điều lệ của Hiệp hội đã được UBND tỉnh phê duyệt.
Cũng tại cuộc họp, Ban Cán sự đảng UBND tỉnh đã thông qua 4 nội dung về nhân sự quy hoạch các chức danh do Ban Cán sự đảng UBND tỉnh quản lý; bỏ thiết chế Chủ tịch danh dự Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin tỉnh; sắp xếp lại cấp phó ở một số sở, ngành, địa phương; sửa đổi quy định 12 và tiêu chuẩn tuyển dụng đặc cách công chức.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024