Thành phố: gần 2 tỷ đồng xây dựng nhà đại đoàn kết tặng 21 hộ nghèo
Các đại biểu dự hội nghị.
Dự hội nghị có đồng chí: Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố; lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh.
Năm 2017, đông đảo các tầng lớp nhân dân thành phố tham gia cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” gắn với thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội. Đã có 3 mô hình khu dân cư giữ gìn trật tự đô thị, vệ sinh môi trường, 3 mô hình khu dân cư xây dựng tuyến phố văn hóa.
Toàn thành phố có 89% hộ gia đình đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”, 78,7% thôn, tổ dân phố đạt danh hiệu “Khu dân cư văn hóa”. Nhiều địa phương thực hiện mô hình dân vận khéo gắn với tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, phòng chống tội phạm, ma túy, giữ gìn an ninh trật tự. Đến nay, thành phố có 5 xã hoàn thành xây dựng nông thôn mới.
Thực hiện phong trào thi đua “Cả nước chung tay vì người nghèo – không để ai bị bỏ lại phía sau”, MTTQ các cấp đã vận động tập thể, cá nhân xây dựng quỹ “Vì người nghèo” với tổng kinh phí hơn 800 triệu đồng; xây mới và sửa chữa 21 nhà đại đoàn kết tổng trị giá 1,9 tỷ đồng tặng các hộ nghèo; thăm hỏi, tặng quà động viên các hộ nghèo, hộ cận nghèo, người khuyết tật, nạn nhân da cam yên tâm, vươn lên trong cuộc sống.
MTTQ các cấp của thành phố cũng triển khai, thực hiện tốt các chương trình và hoạt động công tác mặt trận; củng cố xây dựng tổ chức mặt trận vững mạnh toàn diện...
Trên cơ sở tổng kết công tác mặt trận năm 2017, Ủy ban MTTQ thành phố thống nhất triển khai 5 nhiệm vụ trọng tâm năm 2018.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy ghi nhận và biểu dương những kết quả đạt được trong hoạt động công tác mặt trận, đồng thời chỉ đạo Ủy ban MTTQ các cấp bám sát chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, nhiệm vụ chính trị của địa phương xây dựng chương trình hoạt động ở mỗi cấp. Tích cực đổi mới nội dung, phương thức tổ chức hoạt động của mặt trận và hướng về cơ sở nhằm phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc, đoàn kết các tổ chức thành viên thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị của địa phương góp phần xây dựng thành phố ngày càng văn minh, giàu đẹp.
Nhân dịp này, Ủy ban MTTQ thành phố tuyên dương khen thưởng cho 17 tập thể và cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong công tác mặt trận năm 2017.
Đồng chí Đỗ Đình An trao giấy khen của Ban Thường vụ Thành ủy cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác mặt trận năm 2017. Ảnh: Khắc Duẩn
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Ra quân ngày chủ nhật xanh tại các huyện, thành phố 11.03.2019 | 15:36 PM
- Tiền Hải: Trên 1.200 vận động viên tham gia giải việt dã lần thứ XIX 10.03.2019 | 09:53 AM
- Thái Thụy: Tiêu hủy 151 con lợn nhiễm bệnh dịch tả lợn châu Phi 08.03.2019 | 16:32 PM
- Kiểm tra công tác cai nghiện ma túy tại cộng đồng 08.03.2019 | 15:54 PM
- Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố họp thống nhất các nội dung trước đại hội lần thứ XXIV 08.03.2019 | 15:56 PM
- 20 bệnh nhân nhiễm HIV/AIDS đầu tiên nhận thuốc ARV nguồn bảo hiểm y tế 08.03.2019 | 15:57 PM
- Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố: Hoạt động ngoại khoá quốc phòng và an ninh 07.03.2019 | 16:31 PM
- Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố phát động phong trào thi đua năm 2019 07.03.2019 | 16:27 PM
- Kiến Xương tăng cường các biện pháp phòng chống dịch tả lợn châu Phi 07.03.2019 | 16:25 PM
- Tập huấn vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa máy nông nghiệp tại xã Nam Chính (Tiền Hải) 07.03.2019 | 16:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm