UBND tỉnh làm việc với UBND huyện Hưng Hà về công tác giải phóng mặt bằng và thi công nâng cấp quốc lộ 39
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc.
Các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh chủ trì buổi làm việc. Các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy; lãnh đạo một số sở, ngành và huyện Hưng Hà dự buổi làm việc.
Dự án nâng cấp, cải tạo quốc lộ 39 thuộc Dự án quản lý tài sản đường bộ Việt Nam (Dự án VRAMP) sử dụng vốn vay Ngân hàng Thế giới, có tổng mức đầu tư 6.305 tỷ đồng, trong đó đầu tư cho 2 gói thầu trên quốc lộ 39 đoạn qua địa phận tỉnh Thái Bình khoảng 843 tỷ đồng để cải tạo, nâng cấp đoạn Triều Dương - Hưng Hà và đoạn Vô Hối - Diêm Điền. Dự án có quy mô đường cấp III đồng bằng, 2 làn xe với bề rộng nền đường là 12m, bề rộng mặt đường là 11m, vận tốc thiết kế 80km/giờ. Đoạn Triều Dương – Hưng Hà đi qua 9 xã, thị trấn của huyện Hưng Hà, tổng chiều dài 17,5km với khoảng 2.844 hộ dân phải giải phóng mặt bằng.
Đến ngày 31/3/2018, trên địa bàn huyện còn 125 hộ dân chưa nhận tiền bồi thường, hỗ trợ và bàn giao mặt bằng cho đơn vị thi công. Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, huyện Hưng Hà đã tổ chức 18 cuộc đối thoại cùng các hộ gia đình để giải thích, vận động nhân dân chấp hành và kịp thời tháo gỡ những vướng mắc trong quá trình thi công. Kết quả, đã vận động được 56 hộ dân đồng ý nhận tiền bồi thường, hỗ trợ. Ngày 7/5/2018, UBND huyện Hưng Hà đã tổ chức cưỡng chế, thu hồi đất 7 hộ gia đình tại xã Phúc Khánh. Việc cưỡng chế bảo đảm đúng pháp luật, an toàn, đúng kế hoạch, nhận được sự đồng thuận cao của dư luận. Đến nay, còn 62 hộ gia đình chưa nhận tiền bồi thường tại 5 xã, thị trấn. Chủ yếu các hộ không nhất trí về ranh giới thửa đất tiếp giáp với quốc lộ 39, đề nghị bồi thường đất ra tận mép đường đá và nguồn gốc đất là đất nông nghiệp nhưng đề nghị bồi thường là đất ở hợp pháp…
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra tiến độ giải phóng mặt bằng dự án cải tạo, nâng cấp quốc lộ 39 đoạn qua địa phận xã Phúc Khánh (Hưng Hà).
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao sự vào cuộc tích cực của huyện Hưng Hà và các sở, ngành trong công tác giải phóng mặt bằng dự án cải tạo, nâng cấp quốc lộ 39 đoạn Triều Dương – Hưng Hà.
Trong quá trình giải phóng mặt bằng, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh yêu cầu huyện Hưng Hà và các sở, ngành tạo mọi điều kiện thuận lợi cho người dân, bảo đảm đúng quy định của pháp luật. Bên cạnh đó, huyện Hưng Hà cần làm tốt hơn nữa công tác tuyên truyền, vận động để người dân hiểu, đồng tình với phương án bồi thường, giải phóng mặt bằng theo quy định của Nhà nước. Trong quá trình triển khai thực hiện giải phóng mặt bằng phải có sự phối hợp chặt chẽ giữa UBND huyện Hưng Hà, các xã nơi có tuyến đường đi qua và đơn vị thi công. Đối với những hộ gia đình chưa nhận tiền bồi thường, huyện Hưng Hà sớm hoàn thiện hồ sơ, thủ tục cưỡng chế thu hồi đất. Khi đã hoàn thiện các hồ sơ, thủ tục sẽ tiến hành cưỡng chế theo quy định của pháp luật. Trong quá trình cưỡng chế, bảo vệ thi công phải bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và tài sản.
Ngay sau buổi làm việc, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã đến kiểm tra tiến độ giải phóng mặt bằng dự án cải tạo, nâng cấp quốc lộ 39 đoạn qua địa phận xã Phúc Khánh (Hưng Hà).
Phạm Hưng – Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Kiến Xương và Tiền Hải 11.03.2019 | 20:23 PM
- Bộ Công an sơ kết 5 năm thực chương trình phối hợp, chương trình hành động về bảo vệ an ninh Tổ quốc và công tác dân vận 11.03.2019 | 20:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại huyện Tiền Hải 11.03.2019 | 17:33 PM
- Tập huấn nâng cao kỹ năng làm báo điện tử đa phương tiện 09.03.2019 | 10:22 AM
- UBND tỉnh: Bàn giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo đối với 27 xã chưa đạt chuẩn nông thôn mới 08.03.2019 | 17:51 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh chúc mừng cán bộ, hội viên, phụ nữ nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 08.03.2019 | 11:06 AM
- Đoàn công tác của tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư Hải Phát 07.03.2019 | 18:37 PM
- Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn 07.03.2019 | 16:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại Sở Tài nguyên và Môi trường 07.03.2019 | 16:14 PM
- UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số nội dung quan trọng 06.03.2019 | 18:01 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024