Hội nghị trực tuyến về lĩnh vực lao động - người có công và xã hội
Các đại biểu dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Vũ Đức Đam, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Thủ tướng Chính phủ dự hội nghị. Đồng chí Đào Ngọc Dung, Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội chủ trì hội nghị.
Tại điểm cầu Thái Bình, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị.
Năm 2018, ngành đã tham mưu ban hành quyết sách quan trọng về bảo hiểm xã hội, tiền lương; hoàn thành 100% các đề án trong chương trình công tác của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ bảo đảm chất lượng, tiến độ, góp phần hoàn thiện thể chế kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa. Các chỉ tiêu Quốc hội, Chính phủ giao đều hoàn thành và hoàn thành vượt mức kế hoạch, góp phần hoàn thành toàn diện 12 chỉ tiêu kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội Quốc hội giao. Các chỉ tiêu, nhiệm vụ của ngành đều đạt và vượt kế hoạch đề ra. An sinh xã hội được bảo đảm, đời sống người có công, đối tượng chính sách xã hội được cải thiện, từng bước được nâng lên; giảm nghèo đi vào thực chất hơn; công tác người cao tuổi; bảo vệ, chăm sóc trẻ em; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn xã hội được quan tâm chỉ đạo thực hiện, đạt kết quả đáng khích lệ.
Năm 2019, toàn ngành tiếp tục hoàn thiện, phát triển đồng bộ thị trường lao động nhằm huy động và sử dụng hiệu quả nguồn nhân lực; đổi mới và nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp, chú trọng đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao, đáp ứng nhu cầu phát triển kinh tế - xã hội, góp phần thúc đẩy tăng trưởng kinh tế nhanh và bền vững.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Vũ Đức Đam, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Thủ tướng Chính phủ chỉ ra một số hạn chế cần phải khắc phục trong năm 2019 như: tỷ lệ hộ nghèo đã giảm song còn cao; thu nhập bình quân đầu người chưa đáp ứng nhu cầu đời sống; tình trạng trẻ em bị xâm hại vẫn còn xảy ra...
Về nhiệm vụ trong thời gian tới, đồng chí Phó Thủ tướng Chính phủ đề nghị Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thực hiện tốt tinh thần xây dựng Chính phủ kiến tạo trong tất cả các lĩnh vực thuộc ngành; tập trung đổi mới, sắp xếp tổ chức bộ máy tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả; phát triển đồng bộ thị trường lao động; nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp; thực hiện đồng bộ, hiệu quả các chính sách an sinh xã hội, phúc lợi xã hội; tăng cường, nâng cao hiệu lực, hiệu quả công tác thanh tra, kiểm tra; việc đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng phải hướng tới những thị trường chất lượng cao.... Đặc biệt, quan tâm hơn nữa đến công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em. Trong quý I năm nay, các tỉnh, thành phố phải hoàn thành ngay việc xây dựng mạng lưới dịch vụ hỗ trợ trẻ em.
Đồng chí Phó Thủ tướng Chính phủ cũng đề nghị các địa phương đẩy mạnh công tác truyền thông đến các tầng lớp nhân dân, đặc biệt là người dân ở vùng sâu, vùng xa nhằm chuyển biến nhận thức trong việc tiếp nhận thông tin về lĩnh vực lao động – người có công và xã hội.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Giải báo chí về công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi 2019 11.03.2019 | 15:57 PM
- Người dân không nên quay lưng với sản phẩm thịt lợn 11.03.2019 | 15:38 PM
- Khánh thành cụm Nhà máy điện mặt trời tại Đắk Lắk 10.03.2019 | 09:50 AM
- Hội Báo toàn quốc 2019 diễn ra từ ngày 15 - 17/3 08.03.2019 | 08:15 AM
- Bồi dưỡng kỹ năng lựa chọn đề tài, sản xuất tác phẩm báo chí dự thi 06.03.2019 | 16:58 PM
- Khuyến khích doanh nghiệp Pháp mở rộng đầu tư tại Việt Nam 06.03.2019 | 09:07 AM
- Trao giải Kovalevskaia năm 2018 05.03.2019 | 09:26 AM
- “Chống dịch phải như chống giặc” 04.03.2019 | 16:17 PM
- Hội đồng hương Thái Bình tại Nam Định gặp mặt đầu xuân 2019 03.03.2019 | 17:19 PM
- Việt Nam đạt giải Nhất cuộc thi ảnh quốc tế “Thời tiết và khí hậu" 02.03.2019 | 17:20 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024